Ai có nhu cầu thi quận, thành phố và trường chuyên xin mời vô đây :D

A

anhquynhta

(*) (đồng tính)F1: khi lai 2 bố mẹ thuần chủng # về 1 cặp tính trạng tương phản thì các cơ thể lai ở thế hệ này đều đòng tính, mang tíh trạng đồng loạt giống nhau
(*)(Phan tính)F2: khi lai 2 ct bố mẹ thuần chủng khác nhau về 1 cặp tính trạng tp, thì các cơ thể ở F2, có sự phân ly tính trạng theo tỉ lệ xấp xỉ 3tr:1L

T

traitimvodoi1994

1)nêu điều kiện nghiệm đúng của định lí phân tính và đồng tính.
2)nêu điểm giống và khác nhau giữa trội hoàn toàn va trội không hoàn toàn so sanh kiểu hình F1 và F2.
3) cây cà chua than cao là trội hơn so với cây cà chua thân thấp.
a) xác định kiểu gen cây cà chua thân cao
b) cho cây cà chua thân cao thuần chủng lai cây cà chua thân thấp kết quả F1 va F2 ntn? lap biểu dồ lai
c) làm thế nào dể xác định cay cà chua thân cao thuần chủng ?
đk nghiệm đúng của quy luật đồng tính là
đời xuất phát phải thuần chủng khác nhau về 1 cặp tính trạng tương phản .trội phải là trường hợp trội hoàn toàn
phân tính như đồng tính nhưng thêm một chút là số lượng cá thể lai thu đc phải đủ lớn
SS trội hoàn toàn và trội ko hoàn toàn (tất cả phương diện)
giống :đk đời xuất phát (P)phải thuần chủng khác nhau về 1 cặp tính trạng tương phản
trội phải là trội hoàn toàn
đều phản ánh kq lai của 1 cặp tính trạng
khác : đồng tính thể hiện kết quả lai F1 ,phân tính thể hiện kq lai F2 ;đồng tính biểu hiện tính trội kg Aa, phân tính biểu hiện tính trạng cả trội và lặn vs tỉ lệ 3 trội :1 lặn kg AA:2Aa:aa; đông tính nghiệm đúng trong mọi th,phân tính nghiệm đúng trong th số lượng cá thể lai thu đc đủ lớn; để xd kg ở đồng tính ko cần dùng phép lai phân tích còn ở phân tính cần dùng phep lai phân tích
câu 3 ở sgk có hết mà

T

traitimvodoi1994

bt này có vẻ hơi phức tạp đây
B1: gọi A là gen quy định đuôi thẳng, a quy định chuột đuôi cong
chuột đuôi cong có kg Aa hoặc AA chuột đuôi cong aa
chuột đuôi thẳng x chuột đuôi cong aa xAa hoặc aa xAA
F1 Aa:aa hoặc Aa
F2 dễ rồi
B2 từ F1===>P thuần chủng
gọi gen A quy định tính trạngTX ,gen a quy định thân đen
rtx ở P có kg AA rtd ở P có kg aa
F1 Aa
đến đây thì ok rồi

A

anhquynhta

Bài tập này yêu cầu các bạn đọc kĩ chương 1, đọc rồi nhớ gửi bài lại nha, có gì không hiểu, comment lại tớ trả lời, các chị cũng tham gia vào trả lời luôn nha:
1, Ở chuột, đuôi thẳng là trội so với đuôi cong. Khi cho chuột đuôi thẳng X chuột đuôi cong được F1. Tiếp tục cho F1 tạp giao được F2
Viết sơ đồ lai từ P -> F2
2, Cho ruồi thân xám(RTX) X ruồi thân đen(RTĐ), F1 nhận được toàn ruồi thân xám. Xác định kết quả lai trong các phép lai sau:

TH1: RTX F1 x RTX P
TH2: RTX F1 x RTĐ P
TH3: RTX F1 x RTX F1
Biết rằng tính trạng màu xám do 1cặp gen quy định và có hiện tượng trội hoàn toàn

Bài tập 2, chưa thấy ai làm :(
gợi ý : (đây là những ý chính có trong bài)
1. g thiết chưa cho tương quan trội lặn -> tìm
2. P là thuần chủng
3. Quy ước gien
4. Xác định kiểu gen của P
5. viết sơ đồ lai
6. Xét từng trường hợp và viết sơ đồ

Last edited by a moderator:
V

vnhatmai26

1, Ở chuột, đuôi thẳng là trội so với đuôi cong. Khi cho chuột đuôi thẳng X chuột đuôi cong được F1. Tiếp tục cho F1 tạp giao được F2
Mày phải nói rõ ra là gen trội hoàn toàn hay không hoặc cho kết quả của F1 từ đó suy ra g/p chứ

A

anhquynhta

không cho biết vì thế nên phải cho ra 2 trường hợp, có thé thôi
chứ tao đâu có .... đến nỗi mà không viết vào, nói hẳn ra thì quá dễ dàng còn gì :(

V

vnhatmai26

1.
TH1:
P: AA X aa
G/p: A X a
F1: Aa
F1 X F1: Aa X Aa
G /F1: A,a ; A,a
F2: AA , Aa, Aa, aa
Kiểu gen: 1AA,2Aa,1aa
Kiểu hình :3 đuooi thẳng ,1 đuôi cong
TH2:
P: Aa X aa
G/p: A,a X a
F1: Aa ,aa
F1 X F1 : Aa X aa
G/F1: A,a ; a
F2: Aa ,aa
kiểu gen :1Aa ,1aa
kiểu hình : 1 đuôi thẳng ,1 đuôi cong

P/s:2, Cho ruồi thân xám(RTX) X ruồi thân đen(RTĐ), F1 nhận được toàn chuột đuôi xám. Xác định kết quả lai trong các phép lai sau:

mày cho ruồi lai với nhau sao lai F1 được chuột hả mày =))=))tài=))=))

Last edited by a moderator:
A

anhquynhta

@ vnhatmai26: trả lời thiếu :
ở trươg` hợp 2: F1 tạo ra 2 kiểu gen là 1Aa, 1aa. Nên nếu cho F1 tạp giao vơi nhau ta có 3 sơ đồ lai # nhau như sau:
+ Aa x Aa
+ Aa x aa
+ aa X aa
YÊU CẦU LÀM LẠI BÀI TRƯỜNG HỢP 2

V

vnhatmai26

Th2:
P: Aa X aa
G/p: A,a X a
F1: Aa ,aa
Ở trươg` hợp 2: F1 tạo ra 2 kiểu gen là 1Aa, 1aa. Nên nếu cho F1 tạp giao vơi nhau ta có 3 sơ đồ lai khác nhau như sau:
a) Aa x Aa
b) Aa x aa
c) aa X aa
a)F1 X F1: Aa x Aa
G/F1: A,a X A,a
F2: AA , Aa , Aa , aa
kiểu gen: 1AA:2Aa:1aa
kiểu hình :3 đuôi thẳng ,1 đuồi cong
b)F1 X F1 : aa X aa
G/ F1: a X a
F2 : aa
kiểu gen : 1aa
kiểu hình :1 đuôi cong
c)
F1 X F1 : Aa X aa
G/F1: A,a ; a
F2: Aa ,aa
kiểu gen :1Aa ,1aa
kiểu hình : 1 đuôi thẳng ,1 đuôi cong

A

anhquynhta

@VNHATMAI:
"b)F1 X F1 : aa X aa
G/ F1: a X a
F2 : aa
kiểu gen : 1aa
kiểu hình :1 đuôi cong "

TOÀN ĐUÔI CONG CHỨ KHÔNG PHẢI 1 ĐUÔI CONG, MÀ NHỚ KIỂU BÀI NÀY ĐẤY, KHÔNG HÔM THI THỬ VÒNG 1 LẠI QUÊN TRƯỜNG HỢP 2 (CÓA 3 SƠ ĐỒ NHỚ CHƯA?????)

T

traitimvodoi1994

Bài tập này yêu cầu các bạn đọc kĩ chương 1, đọc rồi nhớ gửi bài lại nha, có gì không hiểu, comment lại tớ trả lời, các chị cũng tham gia vào trả lời luôn nha:
2, Cho ruồi thân xám(RTX) X ruồi thân đen(RTĐ), F1 nhận được toàn ruồi thân xám. Xác định kết quả lai trong các phép lai sau:

TH1: RTX F1 x RTX P
TH2: RTX F1 x RTĐ P
TH3: RTX F1 x RTX F1
Biết rằng tính trạng màu xám do 1cặp gen quy định và có hiện tượng trội hoàn toàn

Bài tập 2, chưa thấy ai làm :(
gợi ý : (đây là những ý chính có trong bài)
1. g thiết chưa cho tương quan trội lặn -> tìm
2. P là thuần chủng
3. Quy ước gien
4. Xác định kiểu gen của P
5. viết sơ đồ lai
6. Xét từng trường hợp và viết sơ đồ
bt khi cho gà trắng lai vs gà lông đen đc F1 toàn gà lông da trời .hỏi khi cho gà lông đen ở P lai vs gà lông da trời ở F1 đc F2 có tỉ lệ kh như thế nào?

A

anhquynhta

chị đã giải rồi đấy thôi
chị vừa nghĩ ra bt này các em thử rồi góp ý cho đề bài của chị nhé
(nhớ kĩ các đk của phép lai nếu ko khi đi thi dễ bị nhầm lắm)
bt khi cho gà trắng lai vs gà lông đen đc F1 toàn gà lông da trời .hỏi khi cho gà lông đen ở P lai vs gà lông da trời ở F1 đc F2 có tỉ lệ kh như thế nào?
chị ơi, toàn da trời hết á???
hay là 1 lông trắng:2 lông da trời :1 lông đen
ở chương I em chỉ thấy ở F1 có 2 trường hợp như vầy:
+toàn Aa
+1AA(thuần chủng):2Aa(lai):1aa(thần chủng)
nhưng còn P :AA x aa ra F1 là toàn Aa thì chưa thấy, chẳng nhẽ lông trắng ko thuần chủg X lông đen không thuần chủng hả chị :khi (163)::khi (13):

T

traitimvodoi1994

toàn lông da trời hết em ạ.
để chị ra đáp án luôn mọi ng` tham khảo góp ý cho đề bài của chị luôn
đó là tỉ lệ 1lông da trời:1 lông đen em thử giải thích kết quả đi. lần sau khi các em sắp thi chị sẽ post đề thi huyện vs thi tỉnh của chị lên cho các em tham khảo

V

vnhatmai26

Vì kết quả ra ở F1 là toàn lông da trời nên kiểu hình ở F1 là Aa ,suy ra cặp bố mẹ là AA(lông đen thuần chủng ) X aa(lông trắng thuần chủng)

Ta có sơ đồ lai từ P đến F1 như sau:
P: AA X aa
G/p : A X a
F1 : Aa (toàn lông da trời )
kiểu gen là Aa
kiểu hình là toàn lông da trời

Khi lai giữa lông đen ở P với gà lông da trời ở F1 ta có
AA X Aa
G: A X A,a
F2 : AA , Aa
ta có kiểu gen là 1 AA : 1Aa
kiểu hình : 1 da trời ,1 lông đen thuân fchủng
tỉ lệ là 1:1

Dúng không ạ?

T

traitimvodoi1994

nói thật nhé nếu bn viết sơ đồ lai thì bn đã lầm rồi bn đọc lại đề đi mình có cho tính trạng trội lặn đâu mà biết kg chứ
suy nghĩ tiếp đi

A

anhquynhta

em cũng nghĩ thế đấy, nếu AA x aa như b thường phải là F1 toàn Bộ màu trắng, thế chắc lông trắng ko thuần chủng x lông đen không thuần chủng chị nhỉ ^^ à mà bạn ấy là bạn em, cái mai ý, chị cứ gọi nó bằng em ^^

T

traitimvodoi1994

thế em đã bao h nghe đến trộih ko hoàn toàn chưa? đây là 1 trường hợp đó đấy chị nghĩ mãi mới ra bt này mục đích là muốn các em xét toàn khía cạnh em ạ
thế này nhé F1 chị cho toàn gà lông da trời đúng ko----> P thuần chủng và đây là trội ko hoàn toàn giữa kh này
F1 mà đồng tính thì luôn có kg dị hợp Aa P thuần chủng luôn cho 1 giao tử đúng ko.ở F1 cho 2 giao tử A,a còn P là A hoặc a thế khi hết hợp của chúng thì luôn có AA :Aa (đen:da trời) hoặc aa:Aa (đen :da trời)
vậy tỉ lệ đúng chua?
thông thường nếu có bt như thế này thì cho vào trắc nghiệm để tư duy thôi (vì chưa thấy đề nào ra)
các em thấy ko hiểu chỗ nào hỏi lại chị giải thích cho

A

anhquynhta

THẾ CẢM ƠN CHỊ NHA, MONG CHỊ POST BÀI THƯƠNG XUYÊN, AH EM CÓ 1 BÀI KHÓ, MONG CHỊ CHỈ GIÁO EM NGHĨ RA RỒI NHƯNG SỢ SAI LẮM Ạ:
TỪ TỈ LỆ PHÂN LY KH Ở CON LAI, NẾU XẤP XỈ 9:3:3:1 CĂN CỨ VÀO ĐỊNH LUẬT PHÂN LI ĐỌC LẬP CUẢ MEMDEN-> P DỊ HỢP TỬ VỀ 2 CẶP GEN AaBb. TỪ ĐÓ QUY ƯỚC GEN, K/ LUẬN T/C CUẢ PHÉP LAI VÀ LẬP SƠ ĐỒ LAI

Top Bottom