Ai chỉ mình với

T

thienduyen_no1

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chất thơm P thuộc loại este có công thức phân tử C8H8O2. Chất P không được điều chế từ phản ứng của axit và rượu tương ứng, đồng thời không có khả năng dự phản ứng tráng gương. Công thức cấu tạo thu gọn của P là
  • C6H5-COO-CH3
  • CH3COO-C6H5
  • H-COO-CH2-C6H5
  • H-COO-C6H4-CH3
ssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssssss

A

anhdao100

A và B là hai đáp án sai, bởi vì este tham ja phản ứng tráng gương phải có đầu a xit la HCOO ,tức là đầu CHO của andehit dấy, chỉ còn C và D, C là từ HCOOH và C6H5CH2OH suy ra D

N

nhocy3u

C6H5-COO-CH3. Là đáp án đúng. Nó được tạo bởi axit C6H5COOH và rượu CH3OH. Và không có khả năg tráng gương.
CH3COO-C6H5. Không được vì nó không được điều chế từ axit và rượu tương ứng mà là từ anhidrit và phenol
H-COO-CH2-C6H5
H-COO-C6H4-CH3 Hai cái này không được vì có phản ứng tráng gương

T

thienduyen_no1

Chất thơm P thuộc loại este có công thức phân tử C8H8O2. Chất P không được điều chế từ phản ứng của axit và rượu tương ứng, đồng thời không có khả năng dự phản ứng tráng gương. Công thức cấu tạo thu gọn của P là
C6H5-COO-CH3
CH3COO-C6H5
H-COO-CH2-C6H5
H-COO-C6H4-CH3

Mình tìm được đáp án là Câu B [CH3COO-C6H5 ] nhưng tại sao thỳ mình không biết . Xin các bạn chỉ rõ cho mình dc không

yahoo:voianhem_vanlacobe955@yahoo.com (rất vui được sự giúp đỡ của các bạn)

O

oack

Mình tìm được đáp án là Câu B [CH3COO-C6H5 ] nhưng tại sao thỳ mình không biết . Xin các bạn chỉ rõ cho mình dc không

ờ đúng roài! tiếc cho bạn anhdao quá ^^! bạn đọc nhầm đề rùi :D ở đây este ko tham gia p/ứ tráng bạc --> C,D loại vì có CHO-
còn A,B lại có este ko được tạo từ axit và ancol tương ứng chứng tỏ đáp án B đúng vì đ/a B este này tạo từ phenol và axitaxetic còn A thì tạo từ axit [TEX]C_6H_5COOH [/TEX]và ancol [TEX]CH_3OH [/TEX]

A

angellove159

minh bit né mà hok chắc cho lám hihi ^;^ ...................................câu D ......................mình nghỉ thế

N

nhocy3u

C6H5-COO-CH3. Là đáp án đúng. Nó được tạo bởi axit C6H5COOH và rượu CH3OH. Và không có khả năg tráng gương.
CH3COO-C6H5. Không được vì nó không được điều chế từ axit và rượu tương ứng mà là từ anhidrit và phenol
H-COO-CH2-C6H5
H-COO-C6H4-CH3 Hai cái này không được vì có phản ứng tráng gương
Hiz mình đọc không kĩ đề. ĐỌc ren ko thấy chữ không. Hiz. Thế thì B đúng phải rồi. Cũng như mình lập luận.

N

nangbanmai_tt_vn

[TEX]C_6H_5COOCH_3[/TEX] là ý A chứ
Sao mấy bạn này cứ chọn là ý B thế

T

traitimhanngoc

mọi người lưu í : "không được điều chế từ phản ứng của axit và rượu tương ứng" va "không có khả năng dự phản ứng tráng gương" cơ mà ! do vậy B là đap an đúng "CH3COO-C6H5"

M

meo_xinhtuoi

trả lời

Đáp án CH3COOC6H5 bạn. Không tráng gương=> không có HCOO-
Vì Ch3COOC6H5 thuỷ phân trong môi trường axit được CH3OOH và C6H5OH( phenol)
Đáp an

Q

quyenduong

bÀi này dùng phương pháp loại suy là ra ngay mà :
không tham gia phản ứng tráng gương thì ta biết ngay là sẽ loại câu C và D vì có gốc H ở đầu sẽ tham gia p/ứ tráng gương
tiếp theo là câu A được điều chế từ axit và ancol tương ứng , vậy suy ra câu B là đúng nhất

M

mizuiro_lambo

Mọi ngưòi ơi! Mình nghĩ là đáp án A đấy!
Theo như mình học thì mình chưa thấy axit nào là C6H5COOH cả!
Với lại nếu như đáp á B là đúng thì CH3COOH tác dụng với C6H5OH vẫn ra B cơ mà!
Còn nếu mà tham gia phản ứng tráng gương là chắc chăn C với D là sai lè rồi!
Cái nhóm HCOO- nó lù lù ở kia thì kiểu gì nó chả phải tráng được bạc!

Top Bottom