[9] câu ao ước với từ wish!

L

luvship

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

(lụm trên mạng)
Động từ WISH, một dạng câu điều kiện

Khi đặt câu WISH với ý nghĩa ao ước một điều gì đó, ta cần nhớ 2 loại như sau:
WISH loại 1: Ước về điều gì đó trái ngược với sự thật trong hiện tại.
* Công thức:
Mệnh đề WISH chia ở thì hiện tại đơn + Mệnh đề chính chia ở thì quá khứ đơn
* Lưu ý:
- Với động từ TO BE, trong văn nói có thể dùng WAS cho ngôi thứ ba số ít và cho I, nhưng trong văn viết, phải dùng WERE cho tất cả chủ ngữ, không phân biệt ngôi, không phân biệt số ít hay số nhiều.
* Thí dụ:
I WISH I HAD A NICE HOUSE. = Tôi ước gì tôi có một căn nhà đẹp,
SHE WISHES SHE WERE THE MOST BEAUTIFUL LADY IN VIETNAM. = Cô ấy ước gì cô ấy là người phụ nữ đẹp nhất Việt Nam.
I WISH I WERE THE PRIME MINISTER. = Tôi ước gì tôi là thủ tướng.
WISH loại 2: Ước về điều gì đó trái ngược với sự thật trong quá khứ
* Công thức:
Mệnh đề WISH chia ở thì hiện tại đơn + Mệnh đề chính chia ở thì quá khứ hòan thành
* Thí dụ:
I WISH I HAD PASSED THAT EXAM. = Tôi ước gì tôi đã đậu trong kỳ thi đó.
SHE WISHES SHE HAD SOLD ALL HER STOCKS BEFORE THE MARKET WENT DOWN.= Cô ta ước gì mình đã bán tất cả các cổ phiếu trước khi thị trường xuống giá.

S

studyhard93

Cái này còn thiếu 1 cái nữa
**Future wish(Ao ước ở tương lai)
S + WISH + S + WOULD/COULD.. + V_(bare_inf)

(IF ONLY)

Ex:
1. I wish I would be an astronaut in the future
2. If only I would take the trip with you next Sunday

S

sonlc1011

ai cho minh hoi truong hop nay voi:

the sun were shining right now>>>>day lai thj hien tai tiep dien. chuyen nhu the nao

@-)

the teacher is going to give us an exam tomorrow>>>thj tuong lai gan. ai giup minh voi na. thanks truoc

L

longlxag123

the sun were shining right now>>>>day lai thj hien tai tiep dien. chuyen nhu the nao

@-)

the teacher is going to give us an exam tomorrow>>>thj tuong lai gan. ai giup minh voi na. thanks truoc
I wish the sun weren't shining right now(mà hình như sai đề rồi, hiện tai tiếp diễn là is chứ :-?)
I wish the teacher wouldn't give us any exam tomorrow.
chắc vậy:khi (68)::khi (68)::khi (68):

A

athena_kute

Mình thấy học dựa vào công thức khá là khó nhớ. Chủ yếu làm bài tập nhiều là hiểu được cách làm.
Làm wish cứ như làm lùi thì ý :(

A

anhvua3

thi h

noi cau voi cau mong uoc lam sao?
minh hoi thac mac dieu do !
hjjjjjjjjjjjjjjjj
thanhk nhiu nha!:)>-;)

G

ghim_xinh

Thanks các bạn nha!!!!
Mình đang học tiếng anh 9 phần "WISH CLAUSES";cấu trúc thì dễ mà ứng dụng bài tập thì khó,hehe.Mấy bài cơ bản thì dễ như trở bàn tay còn mấy bài nâng cao thì khó kinh khủng.Các bạn post bài tập lên đi để mọi người làm thử ,miễn đừng lấy trong mấy quyển sách quen thuộc lớp 9 nhé.

A

anhvua3

bai tap ne!

I) Make sentences with " I wish..."
1. I'm sorry you don't study hard.
2. I have to work tomorrow.
3. It's cold today
4. Today isn't a holiday.
5. Geogre isn't here.
6.Helen can't come to the party.
7.I can't give up smoking.
8.I can't play the guitar.
tam cau day nhe!!
các bạn thử giải thử thế nào nhe!
;):p:

G

ghim_xinh

L

linda_3by

Thực ra lúc đầu nghe bài An Angel có câu "I wish I were an angel" k hiểu skao lại dùng were

Sau học ms biết

N

neverbelive_kute_9x

1. I wish I studied hard. 2.I wish I wouldn't have to work tomorrow.
3.I wish it weren't cold today. 4.I wish today were a holiday. 5.I wish Geogre were here. 6.I wish Helen could come to the party. 7.I wish I could give up smoking. 8.I wish I could play the guitar.:)>-:)>-:)>-:)>- Được rùi có gì sai sót mong cả nhà sửa dùm nha.Mình còn non lắm chưa biết được nhiều nên mong các bạn post bài lên cho mình học hỏi với nha. THANKS cả nhà!!!!!!!!!!!!;););););)

H

hungprokuto32

I) Make sentences with " I wish..."
1. I'm sorry you don't study hard.
2. I have to work tomorrow.
3. It's cold today
4. Today isn't a holiday.
5. Geogre isn't here.
6.Helen can't come to the party.
7.I can't give up smoking.
8.I can't play the guitar.
tam cau day nhe!!
các bạn thử giải thử thế nào nhe!
;):p:
1 I wish I were sorry you don't study hard
2 I wish I had to work tomorrow
thui từng này thui
mình mới chỉ làm đc như thế thui
cho mình ý kiến nha:)
[-O< cau troi là đúng

T

thanki456

em thấy wish ở hiện tại và ở tương lai tuy cấu trúc có khác nhua nhưng cách dùng khó phna6 biệt quá vậy muốn biết phải dịch nghĩa mong chỉ dùng em với gấp lắm ạ

M

muabuon034

Thanks các bạn nha!!!!
Mình đang học tiếng anh 9 phần "WISH CLAUSES";cấu trúc thì dễ mà ứng dụng bài tập thì khó,hehe.Mấy bài cơ bản thì dễ như trở bàn tay còn mấy bài nâng cao thì khó kinh khủng.Các bạn post bài tập lên đi để mọi người làm thử ,miễn đừng lấy trong mấy quyển sách quen thuộc lớp 9 nhé.

bạn có thể lên cho mình mấy bài tập nâng cao ấy dk ko dzậy, mình đang mấy bài tập như thế ak
thanks
:):):):):):):):):)

Top Bottom