Ngoại ngữ 5 cách đơn giản giúp bạn không bỏ cuộc khi đọc sách Tiếng Anh

phamkimcu0ng

Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
9 Tháng mười 2018
1,683
7,939
561
Cà Mau
Trường trung học cơ sở Nguyễn Thiện Thành
Với người học Tiếng Anh, việc đọc sách là vô cùng quan trọng. Nhưng biết làm sao được khi vừa sờ tới quyển sách Tiếng Anh đã thấy chán vì nó quá dài và khó hiểu:MIM8Vậy làm thế nào để chinh phục được cuốn sách Tiếng Anh:rongcon10Hôm nay mình sẽ mách các bạn vài cách để có thể đọc suôn sẻ được cuốn sách Tiếng Anh. Mình đã đọc được trên mạng và mình thấy khá hiệu quả khi áp dụng nó. Hy vọng các bạn sẽ làm được:MIM47
1. Bạn thích gì?
Mỗi người thích đọc 1 loại sách khác nhau. Có người thích đọc về kinh tế, kinh doanh, marketing, giáo dục. Người khác có thể thích đọc tiểu thuyết, thiên văn, động vật. Trước khi đọc, bạn hãy tự hỏi xem mình muốn tìm hiểu nhiều hơn về cái gì, sau đó tìm một cuốn sách bằng Tiếng Anh liên quan đến lĩnh vực đó.
2. Sách dễ hay khó?
Dễ và khó là khái niệm có tính tương đối. Nhưng một cuốn sách Tiếng Anh quá khó (nhiều từ vựng, ngữ pháp phức tạp) sẽ là cách nhanh nhất giết chết hứng thú đọc. Vì vậy khi mới bắt đầu đọc sách Tiếng Anh bạn nên chọn những quyển sách không có quá nhiều từ mới đối với bạn.
3. Khối lượng đọc
Bạn có thể đọc mỗi ngày một trang sách nếu không có thời gian, nhưng đây không phải phương án tối ưu. Một trang sách thường sẽ không mang lại nhiều kiến thức và đủ kích thích não bộ. Nếu có thể, đọc ít nhất 5 trang mỗi ngày sẽ giúp bạn có mạch đọc hơn.
Quan trọng là bạn nên đọc hàng ngày để hình thành thói quen đọc sách. Chỉ 30 phút trước khi đi ngủ, nhưng mỗi ngày đều hoàn thiện ít nhất một trang sách, bạn sẽ thấy mình tiến bộ.
4. Xử lý từ vựng, ngữ pháp
Khi đọc, bạn sẽ gặp từ mới một cách thường xuyên. Câu hỏi có nên tra từ điển? Câu trả lời là không. Bạn hãy cầm một cây bút và gạch chân tất cả từ bạn không biết nghĩa. Đọc cả câu và đặt từ trong bối cảnh, bạn đoán nghĩa và tiếp tục đọc. Như vậy, bạn không mất mạch đọc của mình.
Đôi khi, bạn không hiểu cả câu nói gì, vì ngữ pháp hoặc cách diễn đạt khó. Gạch chân câu đó, và tiếp tục đọc. Như vậy, bạn vẫn tiếp tục được mạch của câu chuyện. Sau khi đã đọc xong cả đoạn đó bạn suy luận ra nghĩa cả câu mình không hiểu vẫn chưa muộn.
5. Tổng kết lại những gì mình đọc
Hãy tổng kết lại kiến thức mình học. Đó là một việc hữu ích. Nó đơn giản giúp việc đọc của bạn có ý nghĩa. Đôi khi bạn đọc cả 10 trang sách và chỉ tâm đắc một câu thôi, như vậy cũng đủ cho 10 trang rồi.
Sau một thời gian đọc sách, bạn sẽ thấy mình ít gặp trục trặc với từ mới, ngữ pháp hơn. Và nếu bạn bắt đầu viết hoặc nói tiếng Anh, ngôn ngữ sẽ tự tuôn trào.
Với những cách đơn giản này, hy vọng bạn thành công khi đọc sách Tiếng Anh:Tonton4
Nếu các bạn có cách nào hay, hãy chia sẻ cùng mình nhé:p
Hầy, còn chưa lựa được một cuốn sách tiếng anh cho phù hợp nữa là :D

Giang2k5

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng chín 2018
569
868
121
Gia Lai
!@#$&...
Cảm ơn bạn nhiều:MIM46Bạn đã đọc sách Tiếng Anh về thể loại nào vậy?
Hầy, còn chưa lựa được một cuốn sách tiếng anh cho phù hợp nữa là :D
Xem mình thích thể loại nào (khoa học, văn học, lịch sử,....) và chọn quyển sách Tiếng Anh liên quan đến thể loại đó là được mà:p

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai
Cảm ơn bạn nhiều:MIM46Bạn đã đọc sách Tiếng Anh về thể loại nào vậy?

Xem mình thích thể loại nào (khoa học, văn học, lịch sử,....) và chọn quyển sách Tiếng Anh liên quan đến thể loại đó là được mà:p
Kiểu trinh thám

• Like
Reactions: Giang2k5
Top Bottom