[toán 8] Giúp mình đề thi HSG Huyện

Thảo luận trong 'Đề thi - Tài liệu lớp 8' bắt đầu bởi netnewqb, 8 Tháng sáu 2012.

Lượt xem: 5,267

1. netnewqb

netnewqb Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Anh em cùng nhau thảo luận giúp
    Câu 1:
    So sánh 2 số A, B
    [tex] A=\frac{(2^4+\frac{1}{4})(4^4+\frac{1}{4})(6^4+\frac{1}{4})...(32^4+\frac{1}{4})}{(1^4+\frac{1}{4})(3^4+\frac{1}{4})(5^4+\frac{1}{4})...(31^4+\frac{1}{4})}[/tex]

B = 2012

Câu 2:

Cho hình vuông ABCD, O là giao điểm hai đường chéo. Lấy G thuộc cạnh BC, H thuộc CD sao cho góc GOH = 45 độ. Gọi M là trung điểm của AB.
    Chứng minh:
    a)Tam giác HOD đồng dạng với tam giác OGB (làm được rồi)
    b) MG //AH (Chưa làm được)

Câu 3
    Cho n số [tex] a_1; a_2;...a_n[/tex] mỗi số trong chúng bằng 1 hoặc -1 và [tex] a_1a_2 + a_2a_3 +... + a_na_1 = 0[/tex]. Hỏi n có thể bằng 2010 được không? Vì sao?

Last edited by a moderator: 8 Tháng sáu 2012
  2. kool_boy_98

kool_boy_98 Guest

Tạm làm câu hình đã :D

Câu a bạn làm được rồi nhá!

Câu b:

[TEX]\Delta HOD[/TEX] đồng dạng với [TEX]\Delta OGB \Rightarrow \frac{HD}{GB} = \frac{OD}{GB}[/TEX]

Đặt BM=a \Rightarrow[TEX] AD=2a; OB=OD=a\sqrt{2}[/TEX]

\Rightarrow [TEX]HD.GB=OB.OD=a\sqrt{2}.a\sqrt{2}=2a.a = AD.BM \Rightarrow \frac{HD}{AB}=\frac{BM}{BG}[/TEX]

\Rightarrow [TEX]\Delta AHB[/TEX] đồng dạng với [TEX]\Delta GMC (c.g.c)[/TEX]

\Rightarrow [TEX]\hat{AHB}=\hat{GMB} \Rightarrow \hat{HAB}=\hat{GMB}[/TEX]

\Rightarrow MG//AH

3. harrypham

harrypham Guest

Em nhớ là từng làm cái này rồi :D Hình như $2010$ không được. Cái này phải chứng minh $n \ \vdots 4$.

4. theha324@gmail.com

theha324@gmail.com Học sinh Thành viên

câu a làm như nào bạn

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted