Các mối quan hệ giữa các loài trong quần xã

• Thread starter lengfenglasaingay
  • Ngày gửi
  • Replies 6
  • Views 15,268

L

lengfenglasaingay

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

QUOTE]trích SgK
Hãy chon phương án đúng. Dây tơ hồng sống trên các tán cây trong rừng là ví dụ về mối quan hệ nào
A. Cộng sinh
B. Cạnh tranh
C. Kí sinh
D. Hội sinh[/QUOTE]
mong các ban giúp mình. giải thích rõ cho mình nhé. Thank's

H

hoang_tu_thien_than198

Theo mình là C. Kí sinh
Vì sau một thời gian sống bám và lấy chất dinh dưỡng, dây tơ hông sẽ làm cho cây kia chết!

L

lengfenglasaingay

kí sinh hả bạn. bạn có thể chỉ rõ hơn được không. bạn có biết rễ cây tơ hồng năm ở đâu không. Mình cũng đoán là "kí sinh" nhưng không có cơ sở. Phải chăng nó đậu ở cây nào thì cây đó khô và chết

C

chuotnhat96

dây tơ hồng sống kí sinh là vì: nó là một loài thực vật sống bám,ko có cơ quan tổng hợp lên chất diệp lục vì vậy nó hút chất dinh dưỡng từ vật chủ để sinh trưởng và phát triển
Nó và vật chủ ko hỗ trợ nhau để cùng phát triển nên ko phải là cộng sinh(loại)
Nếu là cạnh tranh thì 2 loài phải cùng bị hại nhưng dây tơ hồng lại hoàn toàn được lợi còn vật chủ thì bị hại nên ko phải là cạnh tranh(loại)
Còn hội sinh thì cũng ko phải
Đáp án cuối cùng là C:kí sinh
Ko biết mình làm như vậy có đúng ko mới thi HSG xong nên ko để í lắm

L

lananh_vy_vp

các bạn thử tranh luận câu này xem:
Hỏi: Con muỗi hút máu người và các động vật khác thì kiểu quan hệ này là kí sinh - vật chủ hay sinh vật ăn này - ăn sinh vật khác?

H

hardyboywwe

đó là quan hệ kí sinh
vật kí sinh thường có kích thước nhỏ,số lượng đông,ăn các chất dịch trong cơ thể vật chủ và ko làm chết cơ thể vật chủ
căn cứ vào các khái niệm thì quan hệ này là chính xác nhất

A

anhvodoi94

các bạn thử tranh luận câu này xem:
Hỏi: Con muỗi hút máu người và các động vật khác thì kiểu quan hệ này là kí sinh - vật chủ hay sinh vật ăn này - ăn sinh vật khác?

----> Trả lời : Ký sinh trùng ký sinh tạm thời: khi cần thức ăn thì mới bám vào vật chủ để lấy chất dinh dưỡng qua máu .

Top Bottom