Các mối quan hệ giữa các loài trong quần xã

Thảo luận trong 'Quần xã sinh vật' bắt đầu bởi lengfenglasaingay, 3 Tháng tư 2011.

Lượt xem: 13,217

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

QUOTE]trích SgK
    Hãy chon phương án đúng. Dây tơ hồng sống trên các tán cây trong rừng là ví dụ về mối quan hệ nào
    A. Cộng sinh
    B. Cạnh tranh
    C. Kí sinh
    D. Hội sinh[/QUOTE]
    mong các ban giúp mình. giải thích rõ cho mình nhé. Thank's

2. Theo mình là C. Kí sinh
    Vì sau một thời gian sống bám và lấy chất dinh dưỡng, dây tơ hông sẽ làm cho cây kia chết!

3. kí sinh hả bạn. bạn có thể chỉ rõ hơn được không. bạn có biết rễ cây tơ hồng năm ở đâu không. Mình cũng đoán là "kí sinh" nhưng không có cơ sở. Phải chăng nó đậu ở cây nào thì cây đó khô và chết

4. chuotnhat96

chuotnhat96 Guest

dây tơ hồng sống kí sinh là vì: nó là một loài thực vật sống bám,ko có cơ quan tổng hợp lên chất diệp lục vì vậy nó hút chất dinh dưỡng từ vật chủ để sinh trưởng và phát triển
    Nó và vật chủ ko hỗ trợ nhau để cùng phát triển nên ko phải là cộng sinh(loại)
    Nếu là cạnh tranh thì 2 loài phải cùng bị hại nhưng dây tơ hồng lại hoàn toàn được lợi còn vật chủ thì bị hại nên ko phải là cạnh tranh(loại)
    Còn hội sinh thì cũng ko phải
    Đáp án cuối cùng là C:kí sinh
    Ko biết mình làm như vậy có đúng ko mới thi HSG xong nên ko để í lắm

5. lananh_vy_vp

lananh_vy_vp Guest

các bạn thử tranh luận câu này xem:
    Hỏi: Con muỗi hút máu người và các động vật khác thì kiểu quan hệ này là kí sinh - vật chủ hay sinh vật ăn này - ăn sinh vật khác?

6. hardyboywwe

hardyboywwe Guest

đó là quan hệ kí sinh
    vật kí sinh thường có kích thước nhỏ,số lượng đông,ăn các chất dịch trong cơ thể vật chủ và ko làm chết cơ thể vật chủ
    căn cứ vào các khái niệm thì quan hệ này là chính xác nhất

7. anhvodoi94

anhvodoi94 Guest

----> Trả lời : Ký sinh trùng ký sinh tạm thời: khi cần thức ăn thì mới bám vào vật chủ để lấy chất dinh dưỡng qua máu .

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted