[12] HCl và hh muối Cacbonat?

P

phanthulan

tớ vẫn nghĩ là đồng thời xảy ra chứ nhỉ ,hok biết nữa****************************????????
:(

P

peonimusha

Cái chuyện tạo luôn muối axit hay là tạo CO2 rồi phản ứng với muối trung hoà tạo muối axit thì tớ nghĩ không nên tranh luận. Thực ra cho HCl vào nên muối trung hoà dư, HCl thiếu nên phản ứng sẽ là tạo muối axit, nhưng cũng có thể hiểu là 2 quá trình, không có gì sai cả, mà hiểu là 2 quá trình có vẻ hợp lý hơn (do HCl thiếu nên CO2 sinh ra phản ứng với muối trung hoà tạo muối axit), việc viết gộp nhiều phản ứng thành 1 phản ứng là điều rất bình thường trong Hoá :D

T

tdlinh89

Cái chuyện tạo luôn muối axit hay là tạo CO2 rồi phản ứng với muối trung hoà tạo muối axit thì tớ nghĩ không nên tranh luận. Thực ra cho HCl vào nên muối trung hoà dư, HCl thiếu nên phản ứng sẽ là tạo muối axit, nhưng cũng có thể hiểu là 2 quá trình, không có gì sai cả, mà hiểu là 2 quá trình có vẻ hợp lý hơn (do HCl thiếu nên CO2 sinh ra phản ứng với muối trung hoà tạo muối axit), việc viết gộp nhiều phản ứng thành 1 phản ứng là điều rất bình thường trong Hoá :D
Bạn nói thế là hoàn toàn sai cơ chế phản ứng rùi đó, bạn hãy tìm các sách nói về cơ chế pứ mà xem lại đi, cái này mà ko rõ ràng thì các bài toán loại này rất dễ bị nhầm lẫn đó, đừngkhinh thường nó, và trong cơ chế pứ, ko có chuyện muối axit + HCl cho ra CO2 rùi CO2 đó lại tác dụng với muối trung hòa cho ra muối axit đâu bạn.
Đây là cơ chế pứ của [tex]CO_3^{2-}[/tex] và [tex]H^+[/tex] xảy ra theo thứ tự
[tex]H^+ + CO_3^{2-} ---> HCO_3^-[/tex]
[tex]HCO_3^- + H^+ ---> CO_2 +H_2O[/tex]
Ở các lớp 8,9 do thường cho HCl dư nên hay viết tắt theo kiểu tổng hợp 2 pứ trên thành:
[tex]2H^+ + CO_3^{2-}---> CO_2 + H_2O[/tex]
Mình viết theo ion để thấy tổng quát hơn thôi

Last edited by a moderator:
P

pttd

Bài này chủ yếu mắc là ở trình tự phản ứng thôi
@ cho từ từ hỗn hợp [TEX]Na_2CO_3[/TEX] và [TEX]NaHCO_3[/TEX] vào dung dịch HCl thì đồng thời xảy ra 2 phản ứng
[TEX]Na_2CO_3 +2HCl--->2NaCl+CO_2+H_2O[/TEX]
[TEX]NaHCO_3+HCl----->NaCl+CO_2+H_2O[/TEX]
>>> hiện tượng: có khí CO_2 thoát ra ngay
>>> giải thích : do khi cho hỗn hợp vào axit thì lượng [TEX]H^+[/TEX] dư
@ TH ngược lại : cho từ từ HCl vào hỗn hợp thì trình từ phản ứng sẽ diễn ra theo 2 nấc
[TEX]1/CO_3+H^+--->{HCO_3 }^-[/TEX]
[TEX]2/ {HCO_3}^- +H^+--->H_2O+CO_2[/TEX]
>>> Hiện tượng: sau 1 thời gian mới có khí thoát ra
>>> giải thích: lượng [TEX]H^+[/TEX] còn ít khi vừa mới bắt đầu nhỉ từ từ

N

nguyenthetu

cách giải thích của bạn pttd rất phù hợp nhưng đó là trong trường hợp nhỏ từ từ acid vào dd Na2CO3, Trong dd có chứa cả 2 muối mà,NaHCO3 đã bị dẹp sang một bên chờ khi nào NaCO3 chuyển hết thành NaHCO3 thì mới phản ứng sinh CO2,chỗ này hơi vô lí nhở,việc phản ứng đồng là thời , lượng CO2 sinh ra từ từ(ít) không thể thoát ra ngoài được trong khi dd còn chứa nhiều Na2CO3.
Giải thích thế không biết thất thố rì ko?

P

peonimusha

Bạn nói thế là hoàn toàn sai cơ chế phản ứng rùi đó, bạn hãy tìm các sách nói về cơ chế pứ mà xem lại đi, cái này mà ko rõ ràng thì các bài toán loại này rất dễ bị nhầm lẫn đó, đừngkhinh thường nó, và trong cơ chế pứ, ko có chuyện muối axit + HCl cho ra CO2 rùi CO2 đó lại tác dụng với muối trung hòa cho ra muối axit đâu bạn.
Cảm ơn cậu đã nhắc, đúng là phần này tớ kém thật :D

X

xjnhlugljg

Có một chỗ tớ hok hiểu lắm. Sao chúng ta có thể chắc chắn được số mol Na2CO3 = 2 số mol NaHCO3 . Ý tớ là số mol phản ứng ý chứ hok fải là đề. HCl cho không hết thì sao? Giúp tớ nhé

T

tdlinh89

Có một chỗ tớ hok hiểu lắm. Sao chúng ta có thể chắc chắn được số mol Na2CO3 = 2 số mol NaHCO3 . Ý tớ là số mol phản ứng ý chứ hok fải là đề. HCl cho không hết thì sao? Giúp tớ nhé
Do trong dung dịch số mol của Na2CO3 gấp đôi số mol của NaHCO3, và rót từ từ dung dịch đó và HCl nên tỉ lệ này trong phổ thông được quy ước là không đổi trong suốt quá trình rót vào bạn à.
2 trường hợp trên HCl đều hết mới khó, chứ HCl mà ko hết thì lại quá dễ rùi bạn à, khi HCl dư thì dd đâu còn ion [tex]CO_3^{2-}[/tex] hay [tex]HCO_3^-[/tex] đâu mà pứ với [tex]Ca(OH)_2[/tex] hả bạn

T

toche123

mọi người giúp tớ bài này với
cho rất từ từ 100ml dd hh gồm na2co3 xM và nahco3 yM vào 100ml dung dịch HCL2M thu dc 2,688l co2.nếu làm ngược lại thu dc 2,24l co2. tìm x, y ??

D

dx17

bài này .
do CO2 nó có điẹn tích là 2- mạnh nên khi h h HC03- và C02- .C02- như 1 người 1 người đói so với Hc03- sẽ tranh lấy H+ luôn .bao giờ nó hết .thì nó mới cho HC03- phản ứng .không phải chia 2 trường hợp há -----
phản ứng theo thứ tự là
c03_ +H + -------> Hc03- (1)

HC03- + H+ ------> c02 +h20 (2)

nếu mà sau phản ứng sinh ra có khí thì chắc chán CO3 trong hỗn hợp đầu hết ,còn nếu cho vào Ca(0H)2 du mà thì
sinh ra kết tủa thì cần xét 2 trường hợp các bạn ak
CHÚ Ý :ĐÂY TA CHỈ XÉT TRƯỜNG HỢP LÀ CHO TỪ TỪ CHỨ NẾU ĐỔ CẢ VÀO CÙNG 1 LÚC THÌ ĐỀ CHỈ CÓ 1 ĐÁP ÁN .KHÔNG CÓ PHẢN ỨNG ƯU TIÊN NÀY NHÁ

Last edited by a moderator:
Top Bottom