1 bài nhận biết

N

nguyenanhtuan1110

Dễ quá:
Đấu tiên cho phelnolphtalein vào nhận ra KOH( dung dịch chuyển sang hồng).
Cho cả cái dung dịch chứa phelnolphtalein và KOH vào 2 cái còn lại, cái nào làm mất màu thì là H2SO4.

D

duythanhhl

nguyenanhtuan1110 said:
Dễ quá:
Đấu tiên cho phelnolphtalein vào nhận ra KOH( dung dịch chuyển sang hồng).
Cho cả cái dung dịch chứa phelnolphtalein và KOH vào 2 cái còn lại, cái nào làm mất màu thì là H2SO4.

Làm như thế là đúng roài. dễ

H

haa1

thì hỏi thế. Mà sao cái ông tên Tuấn làm hóa nhanh thế nhỉ? Mấy lần tranh công của tui rồi. Nói nhanh cướp hết cả lời ng khác. ^^

M

mutantx

hii, vừa cãi nhau với ông í xong.......công nhận ông này học hóa đc phết , gần bằng mình.........:D.

B

beto

Có thể giải thích giùm tui câu này ko...
Iot có thể tan tốt trong dung dịch KI ,do có pu hóa học thuận nghịch tạo ra sp KI3 .Lấy khoảng 1ml dd KI3 ko màu vào ống nghiệm rồi thêm vào đó 1ml C6H6 cũng ko màu,lắc đều sau đó để lên giá ống nghiệm.Sau vài phút hiện tượng quan sáy dc là:
A.Các chất lỏng bị tách thành 2 lớp,cả 2 lớp đều ko màu
B. '' ,lớp trên ko màu ,lớp dưới màu tím đen
C. '' ,lớp trên màu tím đen,lớp dưới ko màu
D.các chất lỏng hòa tan vào nhau thành 1 hh đồng nhất

N

nguyenanhtuan1110

beto said:
Có thể giải thích giùm tui câu này ko...
Iot có thể tan tốt trong dung dịch KI ,do có pu hóa học thuận nghịch tạo ra sp KI3 .Lấy khoảng 1ml dd KI3 ko màu vào ống nghiệm rồi thêm vào đó 1ml C6H6 cũng ko màu,lắc đều sau đó để lên giá ống nghiệm.Sau vài phút hiện tượng quan sáy dc là:
A.Các chất lỏng bị tách thành 2 lớp,cả 2 lớp đều ko màu
B. '' ,lớp trên ko màu ,lớp dưới màu tím đen
C. '' ,lớp trên màu tím đen,lớp dưới ko màu
D.các chất lỏng hòa tan vào nhau thành 1 hh đồng nhất
Mình đoán là C.
Nếu mình nhớ ko nhầm thì benzen nhẹ hơn nước.
Benzen cũng hòa tan I2 sinh ra trong CB nữa.

O

onlyloveone

Chất màu tím đen là I2 tan trong benzen, benzen nhẹ hơn nước nên ở trên là đúng rồi. Còn lớp dưới tớ nghĩ là dd KI+H2O

Top Bottom