Một hộp đựng 5 bi đỏ và một số bi vàng lấy ngẫu nhiên 5 viên bi hỏi số bi trong hộp là bao nhiêu biết xác suất để trong 5 bi lấy ra được 3 bi đỏ bằng năm lần 5 bi lấy ra được 4 bi đỏ
bài 2: cho mạch như hình vẽ với các nguồn giống nhau. E=3V r=0,25A đèn ghi 6V-6W điện rở R1=4 R2=5=R3 R4=4
Hỏi đèn sáng như thế nào và để đèn sáng bình thưởng thì phải thay R bằng R' bằng bao nhiêu? (R'=1,5)
Cho tập hợp X={0;1;2;3;4;5;6;7} từ tập X có thể lập được bao nhiêu số tự nhiên có bốn chữ số khác nhau trong các số đó có bao nhiêu số có mặt chữ số 2 và chia hết cho 5
(đáp án:170)
cho 6,75g Al vào 400ml dung dịch HCl 2M thu được dung dịch A. Tính khối lượng kết tủa thu được nếu nhỏ từ từ vào dung dịch A
(a) 450ml dung dịch NaOH 2M
(b) 600ml dung dịch NaOH 1M
(c) 400ml dung dịch gồn KOH 0,5M và Ba(OH)2 1M
câu 7: để tổng hợp axit HNO3 từ NH3 người ta phải thực hiện các quá trình sau:
(1) NH3 + O2 --> NO + H2O
(2) NO + O2 --> NO2
(3) NO2 + O2 +H2O --> HNO3
Biết hiệu suất của các quá trình lần lượt là 60% 75% 80%. Vậy khi co 51kg NH3 tham gia phản ứng sẽ thu được bao nhiêu HNO3 68% biết...