Đốt cháy hết 5,64 gam hỗn hợp X gồm 1 axit đơn chức, 1 ancol đơn chức và este tạo bởi chúng thu được 11,88 gam CO2 và 4,32 gam H2O. nếu lấy cùng lượng hỗn hợp trên tác dụng vừa đủ với 250 ml dung dịch NaOH 0,2M. Dung dịch sau phản ứng đun nóng thu được 0,896 lít hơi ancol (đktc) và 4,7 gam muối khan Y.Trong số các phát biểu sau có bao nhiêu phát biểu đúng:
a,% số mol axit/X = 42,86%
b,Có 2 đồng phân este thỏa mãn.
c,% khối lượng este/X là 40,43%
d, nung Y với vôi tôi sút thu được eten.
e,5,64 gam x phản ứng tối đa với 0,05 mol Br2.
Mol CO2 = 11,88/44 = 0,27
Mol H2O = 4,32/18 = 0,24
Bảo toàn khối lượng phản ứng cháy : mO2 = 11,88 + 4,32 - 5,64 = 10,56 => mol O2 = 0,33
X: axit RCOOH a mol, rượu R1-OH b mol và este RCOOR1 c mol
Bảo toàn mol O: 2a + b + 2c + 2*0,33 = 2*0,27 + 0,24 => 2a + b + 2c = 0,12
Mol NaOH = a + c = 0,25*0,2 = 0,05 => b = 0,02
Mol rượu sau thuỷ phân = b + c = 0,04 => c = 0,02 => a = 0,03
X + NaOH --> muối + rượu + H2O
Mol H2O = mol axit = 0,03
m rượu = 5,64 + 40*0,05 - 4,7 - 18*0,03 = 2,4
M rượu = 2,4/0,04 = 60 => rượu C3H8O
=> mol hh = a + b + c = 0,07 => %mol axit = 0,03*100/0,07 = 42,86 => câu A đúng
M muối = R + 67 = 4,7/0,05 = 94 => R = 27 là gốc CH2=CH- => axit CH2=CH-COOH
=> có 2 este CH2=CH-COO-CH2-CH2-CH3 và CH2=CH-COO-CH(CH3)-CH3 => câu B đúng
m este = 114*0,02 = 2,28 => %m = 40,43 => câu C đúng
CH2=CH-COONa + NaOH -> CH2=CH2 + Na2CO3 => câu D đúng
Mol Br2 = a + C = 0,05 => câu e đúng
=> tất cả đều đúng