

Chắc cũng mất vài ngày ngồi gõ!
Giúp mình thứ 2 mình mới cầnChắc cũng mất vài ngày ngồi gõ!
Bạn làm giúp mình từ bài 7 đến bài 10 được không?1/ a) C2H4 + H2O ----H2SO4 loãng,to--->C2H5OH
C2H5OH + CH3COOH <---H2SO4đăc,to---> CH3COOC2H5 + H2O
CH3COOC2H5 + H2O <----NaOH,to---> CH3COOH + C2H5OH
2CH3COOH + Ca = (CH3COO)2Ca + H2
b) C2H5OH ---H2SO4 đặc, 170oC ---> C2H4 + H2O
C2H5OH + O2 --men giấm, 25-32oC ---> CH3COOH
CH3COOH + Na = CH3COONa + 1/2H2
C2H5OH + 3O2=to C2O2 +3 H2O
CH3COOH + 2O2 = 2CO2 + 2H2O
2/a) Cho qua Ca(OH)2 => nhận CO2
cho qua ddBr2 => nhận C2H4 còn lại CH4
b/ CH3COOH làm quy tim đỏ
2 cái còn lại cho qua Br2 lỏng nguyên chất + Fe mất màu là C6H6 còn lại là C2H5OH
c/Tương tự a)
d/ CH3COOH, C2H5OH tác dụng với Na tạo khí sau đó dugnf qtims để loại CH3COOH
Mai làm tiếp, tối nay mk hơi bận!!!
7/ mBình1 tăng = mH2O = 10,8 g => nH2O = 10,8/18 = 0,6 molBạn làm giúp mình từ bài 7 đến bài 10 được không?
nếu rảnh bạn giúp mình làm nốt mấy bài con lại được không?7/ mBình1 tăng = mH2O = 10,8 g => nH2O = 10,8/18 = 0,6 mol
nCaCO3 kt = nCO2= 60/100=0,6 mol
nCO2 = nH2O = 0,6
nên X có dạng CnH2n
=) 14n = 21.2 = 42 =) n = 3
=) X là C3H6
nC3H6 = 1/3nCO2 = 0,6/3 = 0,2 mol
=) a = 0,2.42= 8,4g
8/ nNaOH = 0,2 mol
CH3COOH + NaOH = CH3COONa + H2O
0.2..................0.2
=> mCH3COOH = 12g
=> mC2H5OH = 15.6-12= 3.6g => nC2H5OH=9/115<0.2 => H tính theo C2H5OH
Theo lí thuyết
C2H5OH + CH3COOH <=h2so4 đ,to=> CH3COOC2H5 + H2O
9/115-------------------------------------------------9/115
VÌ H = 80% nên m este CH3COOC2H5 = 80/100*9/115*88=5.51g số xấu
9/ giãn ... mk ko hiểu lắm...
a)nBr2 = 0,1 mol
Chỉ có C2H4 tác dụng với Br2
C2H4 + Br2 = C2H4Br2
0,1.........0,1 mol
=> VC2H4 = 0,1.22,4 = 2,24l => VCH4 = 6,72 - 2,24 = 4,48l
b)C2H4 + 3O2 = 2CO2 + 2H2O
2.24 l .................4.48 l
CH4 + 2O2 = CO2 + 2H2O
4.48l ...............4.48l
=> VCO2 = 8.96l
c)
6.72 lit ----> 0.1 mol C2H4
...4.48 lít ------> 1/15 mol C2H4
m bình tăng = m C2H4 = 1/15*28 = 1.867g
10/
nH2 = 0.015 mol
P1:
C2H5OH + Na = C2H5ONa + 1/2H2
-----0,03 -------------------------------0.015
=> khối lượng C2H5OH (A) = 0.03*2*46 = 2.76g (1)
P2:
nBaCO3 = 0.36 mol => nCO2 sinh ra sau khi đốt cháy = 0.36 mol
C2H5OH + 2O2 = 2CO2 + 3H2O
0.03 ----------------- 0.06 ----- 0.09
=> nCO2 sinh ra khi đốt C6H6 = 0.36-0.06 = 0.3 mol
C6H6 + 15/2O2 = 6CO2 + 3H2O
0.05 ----------------- 0.3 ----- 0.15
=> Khối lượng C6H6 trong A = 0.05*78 = 3.9g (2)
Cộng 1.2 mA = 6.66g
% C2H5OH = 2.76/6.66*100% = 41.44% => %C6H6 = 58.56%
m bình tăng = mCO2 + mH2O = 0.36*44 + (0.09+0.15)*18 = 20.16g
Có chỗ nào không hiểu bạn cứ hỏi tự nhiên ha!!![]()
nếu rảnh bạn giúp mình làm nốt mấy bài con lại được không?![]()
bạn làm luôn được không?tối mai nhá bạn!!!
Rượu etylic k tác dụng đc vs NaOHCho mình hỏi ở câu 5 PT sau có được gọi là NaOH tác dụng được với rượu etylic không?
View attachment 48181
![]()
ừ, xin lỗi nhé, đáng nhẽ pjải cộng vào 2 cacbon 2 brom... mk ko bt là mk nhầm luôn...Cho mình hỏi ở
câu 6: PT 1 phần kết quả phản ứng hình như bạn viết nhầm bạn
câu 5 PT sau có được gọi là NaOH tác dụng được với rượu etylic không?
View attachment 48181
![]()
ừ, xin lỗi nhé, đáng nhẽ pjải cộng vào 2 cacbon 2 brom... mk ko bt là mk nhầm luôn...
Cho mình hỏi là ở câu 6 có tất cả bao nhiêu phương trình phản ứng được với Brompt đó cũng ko đcj gọi nhé... chẳng hạn cu ko td vs h2so4 loãng nhunge cu ? + h2so4 + o2 lại có...
Mình tưởng cái đầu tiên khi xúc tác và thêm nhiệt độ thì ra c 3 h 6 và c 3 h 6 tác dụng với brom thì ra chất không màu chứ3... cái sau pư theo 2 nấc giống c2h2 z...
bạn nói rõ tí, mk chưa hiểu ý bạn... ý bạn là c3h6 ko làm mm br2 hả?Mình tưởng cái đầu tiên khi xúc tác và thêm nhiệt độ thì ra c 3 h 6 và c 3 h 6 tác dụng với brom thì ra chất không màu chứ
chất [tex]CH_{3}-CH_{2}-CH_{3}[/tex] ý bạnbạn nói rõ tí, mk chưa hiểu ý bạn... ý bạn là c3h6 ko làm mm br2 hả?
hì... ko có chuyện đó xảy ra đâu bạn! lo xa quá, mà hóa thì phải nhìn sâu nhìn rộng nhưng trong th này thì ko đúng đâu nhé!chất [tex]CH_{3}-CH_{2}-CH_{3}[/tex] ý bạn
Khi nó xúc tác và thêm nhiệt độ sẽ ra C3H6
sau đó thì C3H6 tác dụng với Br2 sẽ làm mất màu Br2
Bài 7 PT là gì vậy bạn?7/ mBình1 tăng = mH2O = 10,8 g => nH2O = 10,8/18 = 0,6 mol
nCaCO3 kt = nCO2= 60/100=0,6 mol
nCO2 = nH2O = 0,6
nên X có dạng CnH2n
=) 14n = 21.2 = 42 =) n = 3
=) X là C3H6
nC3H6 = 1/3nCO2 = 0,6/3 = 0,2 mol
=) a = 0,2.42= 8,4g
Bài 7 PT là gì vậy bạn?7/ mBình1 tăng = mH2O = 10,8 g => nH2O = 10,8/18 = 0,6 mol
nCaCO3 kt = nCO2= 60/100=0,6 mol
nCO2 = nH2O = 0,6
nên X có dạng CnH2n
=) 14n = 21.2 = 42 =) n = 3
=) X là C3H6
nC3H6 = 1/3nCO2 = 0,6/3 = 0,2 mol
=) a = 0,2.42= 8,4g
Bài 7 PT là gì vậy bạn?7/ mBình1 tăng = mH2O = 10,8 g => nH2O = 10,8/18 = 0,6 mol
nCaCO3 kt = nCO2= 60/100=0,6 mol
nCO2 = nH2O = 0,6
nên X có dạng CnH2n
=) 14n = 21.2 = 42 =) n = 3
=) X là C3H6
nC3H6 = 1/3nCO2 = 0,6/3 = 0,2 mol
=) a = 0,2.42= 8,4g