Hóa Bài tập hóa

Urgg

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng mười một 2017
37
10
6
23
Gia Lai
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giúp mình bài này :
Dẫn từ từ 5.6l CO đi qua ống sứ gồm m(g) hỗn hợp A : Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4 đun nóng thu được 12.32g Fe và hỗn hợp khí Y có tỉ khối hơi đối với H2 là 18.8. Tính giá trị của m ( các PƯ xảy ra hoàn toàn, các khí đo ở đktc)
 

KHANHHOA1808

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
1 Tháng tám 2017
1,108
2,058
326
24
Thanh Hóa
Đại học Kinh tế Quốc dân
Giúp mình bài này :
Dẫn từ từ 5.6l CO đi qua ống sứ gồm m(g) hỗn hợp A : Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4 đun nóng thu được 12.32g Fe và hỗn hợp khí Y có tỉ khối hơi đối với H2 là 18.8. Tính giá trị của m ( các PƯ xảy ra hoàn toàn, các khí đo ở đktc)
nCO bđ=0,25mol
hh sau pư là CO dư và CO2
bảo toàn C =>nkhí sau=0,25mol=>mkhí=0,25*18,8*2=9,4g
bt khối lượng=>m=14,72g
 

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,740
584
Nghệ An
.
Giúp mình bài này :
Dẫn từ từ 5.6l CO đi qua ống sứ gồm m(g) hỗn hợp A : Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4 đun nóng thu được 12.32g Fe và hỗn hợp khí Y có tỉ khối hơi đối với H2 là 18.8. Tính giá trị của m ( các PƯ xảy ra hoàn toàn, các khí đo ở đktc)
bạn tự viết phương trình nha.
gọi a,b là nCO, CO2 có trong Y
hỗn hợp khí Y có tỉ khối hơi đối với H2 là 18.8.
=> M tb =18,8*2= 37,6
áp dụng quy tắc đường chéo => a:b=2:3
nCO =0,25 mol
bảo toàn nguyên tố => a+b =0,25
=> a= 0,1
b= 0,15
=> nCO pư =0,15 mol
bảo toàn khối lương => mCO+ m=mFe+ mCO2
=> m= 12,32+ 0,15*44- 0,15*28= 14,72g
 

Urgg

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng mười một 2017
37
10
6
23
Gia Lai
Dùng 1 lượng dd H2SO4 10% đun nóng để hòa tan vừa đủ 0.4 mol CuO. Sau PƯ, làm nguội dd. Kluong CuSO4.5H2O bị tách ra khỏi dd là 30g. Tính S của CuSO4 trong tn trên
 

Urgg

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng mười một 2017
37
10
6
23
Gia Lai
nCO bđ=0,25mol
hh sau pư là CO dư và CO2
bảo toàn C =>nkhí sau=0,25mol=>mkhí=0,25*18,8*2=9,4g
bt khối lượng=>m=14,72g
khử hoàn toàn 38,4g một oxit kim loại bằng 32,256l CO( ở nhiệt đọ cao trong điều kiện không có oxi) thu đc hỗn hợp khí X có tỉ khối với H2 là 18 và chất rắn Y. Cho toàn bộ Y t/d với dd HCl dư thì thu đc 10,752l H2(.Xdd CT oxit( các V đo ở đktc) giúp mình bài này luôn
 

tiểu thiên sứ

Cựu TMod Hóa
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng chín 2017
2,335
4,740
584
Nghệ An
.
Dùng 1 lượng dd H2SO4 10% đun nóng để hòa tan vừa đủ 0.4 mol CuO. Sau PƯ, làm nguội dd. Kluong CuSO4.5H2O bị tách ra khỏi dd là 30g. Tính S của CuSO4 trong tn trên
pthh:
CuO+ H2SO4-------> CuSO4+ H2O
0,4___0,4__________0,4
m H2SO4 =0,4*98=39,2 g
=> mdd H2SO4 =392 g
Sau PƯ, làm nguội dd. Kluong CuSO4.5H2O bị tách ra khỏi dd là 30g
=> mdd sau khi làm nguội là 0,4*80+392- 30= 394 g
tổng mCuSO4 =0,4*160=64 g
mCuSO4 bạ tách ra = 30/250 *160=19,2 g
=> mCuSO4 còn trong dd =44,8 g
=> mH2O =394-44.8=349.2
=> S CuSO4 =44,8/349,2 *100 =12,83
 

Urgg

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng mười một 2017
37
10
6
23
Gia Lai
pthh:
CuO+ H2SO4-------> CuSO4+ H2O
0,4___0,4__________0,4
m H2SO4 =0,4*98=39,2 g
=> mdd H2SO4 =392 g
Sau PƯ, làm nguội dd. Kluong CuSO4.5H2O bị tách ra khỏi dd là 30g
=> mdd sau khi làm nguội là 0,4*80+392- 30= 394 g
tổng mCuSO4 =0,4*160=64 g
mCuSO4 bạ tách ra = 30/250 *160=19,2 g
=> mCuSO4 còn trong dd =44,8 g
=> mH2O =394-44.8=349.2
=> S CuSO4 =44,8/349,2 *100 =12,83
Sao chỗ mCuSO4 tách ra lại có cái 30/250
 
Top Bottom