Sử Ý nghĩa tên nước ta qua các thời kỳ lịch sử

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Theo một số chuyên gia, trong tiếng tày - thái lại giải thích 2 tên Văn Lang và Âu Lạc này là:
Văn: ngày, Mặt Trời - Lang/lan: con cháu. Văn lang: con cháu của Mặt Trời (cách giải thích này khá tương đồng với những gì thể hiện trên trống khi mà mặt trời ở trung tâm, con người và muông thú ở xung quanh)
Âu: lấy - Lạc: cội nguồn. Âu lạc: tìm về/lấy lại cội nguồn .

Nguồn: trong hình

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
18
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Nhà Hồ tự nhận mình thuộc dòng dõi nhà Ngu ở Trung Quốc nên Quý Ly đặt quốc hiệu như vậy.

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Nhà Hồ tự nhận mình thuộc dòng dõi nhà Ngu ở Trung Quốc nên Quý Ly đặt quốc hiệu như vậy.
Theo mình chẳng ai tự nhận mình là dòng dõi nước ngoài cả, cái tên "an vui lớn" đã thể hiện mong ước của Hồ Quý Ly với đất nước còn gì.

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
18
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Theo mình chẳng ai tự nhận mình là dòng dõi nước ngoài cả, cái tên "an vui lớn" đã thể hiện mong ước của Hồ Quý Ly với đất nước còn gì.
Mình đọc trong sách thấy nhắc đến chi tiết này nên chia sẻ thôi ạ (trong cuốn "Các triều đại Việt Nam"). Hơn nữa, đã là người đứng đầu một nước, lại là một triều đại mới, ai chả muốn điều tốt đẹp cho đất nước. Mình thấy ngày nay chúng ta đang áp dụng nhiều quy định giống thời nhà Hồ mà (làm giấy khai sinh, dùng tiền giấy,...).

Top Bottom