Sử Ý nghĩa lịch sử

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người
Mình đang thắc mắc về phần ý nghiã lịch sử làm thế nào để phân biệt được đâu là ý nghiã quyết định nhất của một sự kiện lịch sử vậy ạ ?

Chào mọi người
Mình đang thắc mắc về phần ý nghiã lịch sử làm thế nào để phân biệt được đâu là ý nghiã quyết định nhất của một sự kiện lịch sử vậy ạ ?
Mong mọi người giúp đỡ

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: VânHà.D

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
Theo em nghĩ đơn giản thì ý nghĩa nào mà có ảnh hưởng lớn, quan trọng, làm thay đổi điều gì lớn lao
P.s: Ở lớp toàn là thầy cho ghi ý nghĩa trong vở rồi học thuộc thôi, nên em cũng không quan tâm mấy về vấn đề này :D

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,411
409
Phú Yên
trung học
Chào mọi người
thường thì 1 sự kiện lịch sử sẽ đem lại rất nhiều ý nghĩa.Nhưng ta phải xét trong các ý nghĩa lịch sử đấy,ý nghĩa nào nào tiền đề cho mấy cái kia.Ví dụ cho dễ hiểu :
Ý nghĩa then chốt cho cuộc CM khoa học công nghệ hiện đại :
A.Thay đổi một cách cơ bản các nhân tố sản xuất
B. Tạo ra khối lượng hàng hóa đồ sộ.
C. Đưa loài người sang nền văn minh trí tuệ.
D. Sự giao lưu quốc tế ngày càng mở rộng.
sẽ chọn gì nhỉ ? suy luận một chút.Loại B và D đầu tiên (theo lí thuyết),còn C và A ? khi cuộc CM đấy xảy ra thì con người đã được xem như sang một nền văn minh trí tuệ rồi,nền văn minh trí tuệ này .Thay đổi một cách cơ bản các nhân tố sản xuất (đây cũng coi như là mục đích của cuộc CM,bước tiến của CM đó rồi)
=> chọn A

(đây là cách riêng để em suy luận làm bài thôi,đáp án đấy đã qua xác minh em tham khảo từ nhiều nguồn trên gg và nó đúng đấy nhé)

• Like
Reactions: Thái Minh Quân
Top Bottom