Tâm sự xin lỗi

Thảo luận trong 'Tâm sự bạn trẻ' bắt đầu bởi dotnatbet, 14 Tháng mười 2019.

Lượt xem: 88

1. dotnatbet

dotnatbet Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    huynh ba chanh
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Mình đi học ở một môi trường mới , bạn bè mới , mái trường mới .
    Thật khó để hòa nhập, ngay ngày đầu tiên , mình đã được ngồi cạnh một bạn tên vũ . thấy cũng ok . nhưng vài ngày sau , bạn ấy tỏ ra nhăn nhó còn ăn nói rất tục tĩu , khi mình hỏi lý do thì bạn ấy bảo mình nói chuyện ít . what the hell ? mình cười với bạn ấy `- bạn ấy nói mình giả tạo , mình nói chuyện với bạn ấy , bạn ấy cứ hồi đáp , cứ hồi quay sang nói với đứa khác chẳng thèm quan tâm là mình có tiếp chuyện hay không . bạn ấy không hề tôn trọng mình chút nào . khi mình quay sang bắt chuyện với bạn khác , bạn ấy thường bĩu môi nói mình cứ cố làm ra vẻ thân thiện . bình thường bạn ấy chả thèm nói chuyện với mình . mình khá là thất vọng bởi ngay đứa bạn cùng bàn mà mình ko thân nổi thì những người bạn mới sẽ như thế nào ? mình đúng là ít nói thật , nhưng đó là vào giờ học , giờ ra chơi mình vẫn nói chuyện rất bình thường mà ? mình tự hỏi bản thân xem mình sai chỗ nào . ko lẽ là do mình quá ích kỉ ? mình không phải là loại người tùy tiện cho mượn đồ , đơn giản vì đó là đồ của mình , có lần bạn ấy đụng vào hộp bút rồi thong thả nói , túi gì mà không có tiền . mình vô cùng tức giận . sau đó mình mắng nhiếc bạn ấy , bạn ấy lại còn bảo tính mình chua ngoa . cạn ngôn , mình không thèm để ý . vì những câu nói vô tình xúc phạm của bạn ấy khiến mình bị stress rất nhiều . có rất nhiều câu nói đã đi sâu vào tâm hồn bạn ấy , dù muốn hay không , nó vô tình thoát ra như một thói quen giết và làm tổn thương người nghe - bạn ấy là vậy . (và mình không phải là trường hợp duy nhất nhưng lại là trường hợp nhiều nhất , ngồi bên hứng nhiều ) khi mình muốn phát biểu hay làm gì đó để phát ngôn trên lớp , bạn ấy nói mình cố ý gây sự khoa trương . lúc kiểm tra , tính mình vốn chả nhắc bài ai và cũng chả cần ai nhắc , bạn ấy quay sang hỏi nhưng ko đc mình đáp , bạn ấy nói mình ích kỉ , nói to với cả những người bạn mà mình còn không kịp làm quen ( nói to trước mặt lớp ) mình cũng kệ xác bạn ấy . bạn ấy rất khinh mình , tất nhiên , bạn ấy và mình cá là ai sẽ cao điểm hơn trong bài kt 15 ' toán tới . mình thắng . bạn ấy bực tức , hằn học với cậu bạn đến hỏi điểm mình . kiểu giống như bạn ấy không phục . chán thật , mình chỉ biết đứng cười và nghĩ rằng đáng lẽ không cho nó biết điểm mình mới phải . sự tức giận lên tới đỉnh điểm . mình và cậu ta đã cãi nhau . stress từ việc học tập kéo dài ( vì năm nay mình quyết định không đi học thêm ) và từ mối quan hệ xã hội đã vùi mình ngồi chôn chân một góc lớp . mình thực sự chưa bao giờ gặp điều này trước đây . mình chả hiểu nổi , mình đã làm gì sai ? hôm nay , mình nhắn tin cho cậu ta rằng mai đến sớm trực , mình cũng đã nhắn tin với cậu ta trước đây - lúc đó cậu ta tặng mình một đống sự chửi rủa vào nik face của em mình ( mik ko chơi face , có gì nhắn tin cho lớp mik đều mượn ké nik em mình) và đó là đt của mẹ mình . mình quá là tức sau đó chặn luôn mesenger của cậu ta . hôm nay mình mượn nik đứa bạn cũ nhắn tin cho nó (nik đứa bạn cũ mik cũng sài ké ) , tất nhiên , nó than với mình đủ thứ , xong nó nhờ mình giúp , mình từ chối vì quá khả năng . nó lại chửi mình ích kỉ ( có một câu nói quài :v ) . thật sự tức giận . mình chửi nó nặng nhất có thể . nặng tới nỗi nó chỉ còn biết ngồi đọc mà ko dám nói lại . những thứ mình nhận được , lời chửi rủa , than phiền , những stress tâm lý mình dồn hết vào đó . nói xong mình out ngay và luôn . nó chỉ kịp nhắn vài từ : làm gì ghê thế bạn . ngồi tịnh tâm lại ,mình nhìn vào cuốn sách đắc nhân tâm trước mặt . suy nghĩ kĩ xem mình đã sai từ đâu , tai sao nó lại ghét mình đến vậy ? 10' sau mình nhắn lại cho nó rằng mình rất xin lỗi và mình quí nó như thế nào từ lần đầu gặp mặt . nhưng không hiểu sao nó lại dành cho mình thái độ đó . mình cũng thành tâm ngồi nghe vấn đề mà nó gặp . mình biết chắc nó cũng đã bị tổn thương không ít vì những lời nói thô lỗ của mình . nó nói chuyện nhẹ nhàng tới kì lạ . những lời cay cú đã biến mất , thậm chí nó còn mời mình đi ăn :v . và bài học hôm nay của mình là AI CŨNG CÓ NHỮNG NỖI NIỀM RIÊNG , TÔN TRỌNG CHÚNG VÀ HÃY SỐNG VÌ NHỮNG ĐIỀU TỐT ĐẸP . nó cũng dạy mình cả cách đối nhân xử thế . không biết ngày mai nó có đòi lên trường chém mình hay rêu rao cho cả lớp biết không . dù gì hôm nay chuyện qua rồi . không biết ngày mai sẽ có những gì . sống tiếp thôi !
    hôm nay , Đà Nẵng có mưa nè !

Last edited by a moderator: 14 Tháng mười 2019
    Phủ Thiên thích bài này.
  2. quân pro

quân pro CTV Confession Cộng tác viên

Trường học/Cơ quan:
    VIỆT NAM :D

Wow. Dài ghê ha!
    Đúng thiệt là tâm sự của bạn vậy
    Nếu bạn thẳng thắng thì đành xin chuyển chỗ vậy
    Mặc kệ lời bạn ý thì cũng không được vì lời nói xúc phạm quá.
    Chẹp........
    À. Đó là mình lúc đọc những dòng đầu.
    Vậy là bạn ý đã hiểu ra rồi đấy. Như ngộ ra chân lý mới vậy!
    Mừng cho bạn.
    - Vỗ tay -

3. LNPU

LNPU Học sinh chăm học Thành viên

thích tính cách của bạn chi bằng cứ cất giấu trong lòng thì nói ra hết một lượt

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted