Cuộc sống Xin lời khuyên/ góp ý nho nhỏ

Lee Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng tám 2019
438
671
96
Quảng Nam
cấp3
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào mọi người.
Em đang cảm thấy chán nản với việc học một mình và trở nên lười hơn nên không biết có thể xin lời khuyên/ góp ý của các bạn/ anh chị về vài vấn đề sau được không ạ?
+/ Mọi người cảm thấy việc học nhóm nó như thế nào và hiệu quả ra sao? Một nhóm thì nên học khoảng cỡ bao nhiêu người và cách thức học như nào ạ? (vì từng có partner để cùng thúc đẩy nhưng sau đó lại không thể tiếp tục được, cả hai không thể sắp xếp được thời gian và giống như 2 bên không tha thiết gì hết).
+/Ngoại trừ discord thì còn nền tảng/ web nào có thể học chung với người lạ, hay là tạo một phòng học riêng cho vài người cố định (em nhớ có web ___ingzo gì đó ạ, ai biết thì cho em xin tên với). Mọi người có thể giới thiệu (review) giúp em vài trang như thế được không?
+Nếu tự học ở nhà thì có những phương pháp/ phương án học nào đạt được hiệu quả hơn (em có đọc vài bài viết kế hoạch nhưng chúng không khả thi lắm)
+Nên thức khuya hay dậy sớm học. Và phân bố lịch học các môn như thế nào là hợp lí ạ.
+Mọi người có động lực gì để thúc đẩy bản thân quên đi những mệt mỏi của việc học và trở nên hoàn thiện hơn vậy ạ.
Trên là một số thắc mắc của em, em viết có hơi lủng củng nên mn thông cảm giúp.
Mong nhận được lời góp ý của các bạn, các anh chị đi trước ạ.
Cảm ơn rất nhiều. Thank you very much

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Xin chào mọi người.
Em đang cảm thấy chán nản với việc học một mình và trở nên lười hơn nên không biết có thể xin lời khuyên/ góp ý của các bạn/ anh chị về vài vấn đề sau được không ạ?
+/ Mọi người cảm thấy việc học nhóm nó như thế nào và hiệu quả ra sao? Một nhóm thì nên học khoảng cỡ bao nhiêu người và cách thức học như nào ạ? (vì từng có partner để cùng thúc đẩy nhưng sau đó lại không thể tiếp tục được, cả hai không thể sắp xếp được thời gian và giống như 2 bên không tha thiết gì hết).
+/Ngoại trừ discord thì còn nền tảng/ web nào có thể học chung với người lạ, hay là tạo một phòng học riêng cho vài người cố định (em nhớ có web ___ingzo gì đó ạ, ai biết thì cho em xin tên với). Mọi người có thể giới thiệu (review) giúp em vài trang như thế được không?
+Nếu tự học ở nhà thì có những phương pháp/ phương án học nào đạt được hiệu quả hơn (em có đọc vài bài viết kế hoạch nhưng chúng không khả thi lắm)
+Nên thức khuya hay dậy sớm học. Và phân bố lịch học các môn như thế nào là hợp lí ạ.
+Mọi người có động lực gì để thúc đẩy bản thân quên đi những mệt mỏi của việc học và trở nên hoàn thiện hơn vậy ạ.
Lee Hynhư hồi đi học thì c cũng ít học nhóm, chủ yếu là học trên lớp, học thêm và tự học thôi.
chị có cậu bạn cùng bàn học rất giỏi nên đc cậu ý chỉ bài rất nhiều, chị thấy mình may mắn vì điều đó.
việc học thì trc đây c thường đi ngủ lúc 10h và thức dậy sớm để học bài, bài nhiều thì tầm 3 rưỡi 4h đã phải dậy rồi, còn nếu bài ít thì 4 rưỡi. do buổi sáng học khá yên tĩnh, cơ mà nếu là mùa đông thì việc dậy sớm cần khá nhiều cố gắng :D

cho chị hỏi, tại sao em lại mệt mỏi vậy? hay do áp lực quá nhiều từ phía lớp, gia đình? phải biết lý do thì mới biết cách tháo gỡ em ạ. mình biết cái gốc rồi thì việc chặt 1 cái cây xấu xí sẽ dễ hơn.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Xin chào mọi người.
Lee Hy- Cá nhân chị trải nghiệm việc học nhóm thì thấy khá hiệu quả vì nó giúp chị vực dậy những giai đoạn "lười" và nản khá nhiều. Việc học nhóm nên tầm 2-3 người là ổn rồi vì để chọn bạn học chung vừa đồng mục tiêu và năng lực và thời gian cũng khó.
- Hôm trước chị có nghe review trên tiktok app Bindruk có cho học chung cùng với người lạ, em thử tìm hiểu xem nhé vì chị chưa có ý định sử dụng nên chưa tìm hiểu kỹ.
- Về thời gian học thì nên phân bổ cả ban đêm và ban ngày, em search các khung giờ tốt cho việc học tập thì có thể thấy nha. Chị nghĩ không nên thức khuya quá 12h đêm và có thể thức dậy học vào 4,5h sáng hôm sau là hợp lý.

Top Bottom