Xin các mẹ dừng câu cửa miệng: "Con nhà người ta"

Status
Không mở trả lời sau này.

công chúa bong bóng

Học sinh
Thành viên
24 Tháng ba 2017
64
26
31
18
Ba mẹ đã làm việc không ngừng một phút nào để cho con bằng bè bằng bạn, không thua kém người ta. Nên con cũng phải học không thua kém “con nhà người ta” chứ!

Chỉ có nhà trường là thông minh nhất, tìm ngay ra giải pháp là cứ thưởng búa lua xua, đứa nào cũng học sinh giỏi và học sinh tiên tiến, giải thưởng như mưa. Chả mất gì của ai, tiền thưởng thì phụ huynh đóng góp. Win-win-win, cả phụ huynh, học sinh, và nhà trường, tất thảy ai nấy đều sung sướng. Đơn giản mà hiệu quả.

Chỉ có trẻ con là thiệt!

Nhìn xã hội xung quanh như đang lên đồng! Khảo sát PISA Việt Nam được xếp thứ 12, trên cả Mỹ kìa, Rồi hang Sơn Đoòng vừa được vinh danh là hang động lớn nhất thế giới, được xếp trong danh sách 10 nơi mơ ước được tới trên thế giới trước khi chết kìa. Thật tuyệt vời! Chúng ta sắp cất cánh tới nơi rồi!
Nhưng Sơn Đoòng không thể một mình vực dậy cả một nền du lịch. Visa vào Việt Nam khó khăn, Hải quan thì cau có, hạch sách, dịch vụ kém mà đắt đỏ, giao thông tệ hại, hướng dẫn viên cắt xén mánh mung, chụp giật... Trong khi những nước khác như Thái Lan, Singapore, Nhật Bản cứ lặng lẽ thu nguồn ngoại tệ khổng lồ từ du lịch mà chẳng cần có cái Vịnh Hạ Long hay cái hang Sơn Đoòng nào. PISA xếp thứ 12, nhưng đóng góp cho nền khoa học thế giới thì VN là số 0 tròn trĩnh.

Mọi bảng xếp hạng chỉ có giá trị trong vùng đất của nó!

Thế nên là các mẹ ơi, dừng ngay việc so sánh giữa con mình và "con nhà người ta". Tụi trẻ con nó ghét cái cụm từ “con nhà người ta” lắm lắm đấy ạ. Tớ chắc rằng, người cao nhất Việt Nam, to nhất Việt Nam, đáng sợ nhất Việt Nam, nhiều kẻ thù nhất Việt Nam... là thằng "con nhà người ta".

Rồi nữa, đã hết đâu, “Bằng tuổi con bây giờ, ngày xưa mẹ đã phải đi làm đồng,đi bán hàng, đi kiếm tiền, đi lao động… (nói chung là ngoan). Bằng tuổi con ngày xưa mẹ không có bao giờ cãi bà, mẹ nghe lời ông, mẹ học giỏi… (nói chung là cũng ngoan), Bằng tuổi con ngày xưa ba đâu có được dùng điện thoại, đâu có được xem ti vi, không được ăn gà rán, nhưng vẫn lao động và học tập rất giỏi… (nói chung là vô cùng ngoan)."

Mệt hết cả người!

Có đứa vì mẹ suốt ngày mang 1 đứa bạn học giỏi ra so sánh, thế nên nó đã xé bài cuả bạn, lừa bạn ra đáp số sai để bạn không khá hơn nó. Có đứa con bực mình cãi lại: “Bằng tuổi ba bây giờ thì ông Obama đã là tổng thống nước Mỹ rồi đó ạ!”.

So sánh với cái ngày xưa cuả ba mẹ, hay với “con nhà người ta” vừa hạ thấp những cố gắng của nó, hạ thấp nhân cách của nó, vừa làm ba mẹ trở thành đối thủ bên kia chiến tuyến. Ngày xưa thì nêu gương là 1 trong 4 phương pháp quan trọng của dạy học, nhưng giờ thì bỏ rồi. Không so sánh nữa. So sánh với người khác không làm trẻ tự tin lên, cũng không làm quyết tâm hơn, chỉ tạo thành tính ganh đua, cạnh tranh, mà cái này không hề tốt cho đạo đức và tính cách sau này nhá. Ngày xưa báo mình còn thỉnh thoảng viết về thủ khoa, về các bạn học giỏi. Giờ thì thôi rồi, vì thấy tác dụng phụ của những tấm gương đó là toàn gây ra căng thẳng cho trẻ con và châm ngòi các cuộc cãi cọ trong nhà.

Mọi so sánh đều là khập khiễng! Điều kiện gia đình khác nhau, hoàn cảnh khác nhau, xuất phát điểm khác nhau, gen khác nhau, phúc phần khác nhau... Hàng trăm chỗ lệch, so làm sao đươc mà so chứ?
Vậy nên, cuối cùng thì, bảng xếp hạng quan trọng nhất mà chúng ta cần quan tâm, đó là bảng xếp hạng cuả bản thân con mình với chính nó. Con mình là ai, ở đâu? Nó thích cái gì, nó giỏi cái gì, nó kém cái gì, nó có hài lòng không? Nó có chiến lược nào riêng không? Chỉ so nó với chính nó ngày hôm qua, hoặc so với tương lai, kiểu như “nếu con muốn ngày sau làm bác sỹ thì con còn thiếu cái ABC này...”

Chỉ so sánh con với chính nó, vứt hết các thể loại "con nhà người ta" đi. Nhé, năn nỉ đấy!

Theo chia sẻ của chị Thu Hà, sinh năm 1975, công tác tại Báo Hoa học trò. Chị Thu Hà hiện đang sống tại TP HCM cùng hai cô con gái nhỏ.
tại sao bố mẹ luôn so sánh con cái thế chứ
bố mẹ mà chẳng hiểu tâm lý con cái tẹo nào

• Like
Reactions: frozen2k3

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
So sánh con nhà người ta thế này, con hà người ta thế nó còn con nhà mình ......
Có khi còn so sánh chính mình với con bạn thân :(

• Like
Reactions: ng.htrang2004

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,343
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Nếu bố mẹ có so sánh thì nói thẳng "vậy bố/mẹ đã được như bố/mẹ của con nhà người ta chửa?"

Yêu HM

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
967
1,159
239
20
Bình Thuận
THCS Chợ Lầu
Dù mình có làm tốt đến đâu , dù có là tốt nhất thì ba mẹ vẫn bịa: "Con nhà dì này giỏi hơn, con nhà dì bảy học giỏi, cháu út của ông nội làm đủ thứ việc,...". Hễ cứ học kỳ dù có đạt học sinh giỏi hay giải này giải nọ thì "Con nhà người ta" vẫn hơn khiến mình rất buồn.

• Like
Reactions: frozen2k3

zzh0td0gzz

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
2,541
2,067
409
23
Thanh Hóa
ĐH nông nghiệp và phát triển nông thôn
ngồi đây đọc bình luận và hóng xem được bao nhiêu người trong này làm được như những gì mình đang nói tại đây! Bố mẹ ngày xưa cũng bị ông bà nói thế cũng bực mà thay đổi được gì?

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
21
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Giống Na ý, ba Na suốt ngày nói mày ngu như bò, năm tao bằng tuổi mày, tao toàn cày ruộng, chăn trâu, vất vả làm việc. Còn mày, làm được bao nhiêu việc nhà?
Ổng còn so sánh với con nhỏ lớp 10, bây giờ lên lớp 11. Ổng nói nó nhỏ hơn mày mà nó giúp mẹ trên xuống, còn mày ăn cho cố vào chứ chả làm được việc? Trong khi lúc đó nó lớp 10, Na lớp 7? Mà tại nhỏ đó vừa lùn vừa nhỏ hơn Na, nhưng nó lớn hơn rất nhiều ý...
So sánh kiểu gì ấy -_-
Phải cố thôi em, em suy nghĩ tý, em làm gì để ba so sánh nào!

So sánh con nhà người ta thế này, con hà người ta thế nó còn con nhà mình ......
Có khi còn so sánh chính mình với con bạn thân :(
Cố lên bạn ạ! Hãy biến nó thành động lực để thực hiện mục tiêu nhé!

Anh - 1 người đã làm bố - sẽ luôn nói :"con gái bố là số 1 vì bố là số 1"
Em hiểu được anh ạ, nhưng em nghĩ anh có lúc từng mắng mỏ con. Cho em xin lỗi nếu em nói hơi quá. Hihi
Bây giờ anh chưa so sánh con cái của mình nhưng có chắc 5 năm, 10 năm nữa anh có không so sánh hay không?
P/s: Em dạo này nhớ anh quá à!

Nguyễn Thánh Tiền

Mr Favoirite 2012
Thành viên
2 Tháng mười 2010
1,931
782
324
Hà Nội
cO VUA
Phải cố thôi em, em suy nghĩ tý, em làm gì để ba so sánh nào!

Em hiểu được anh ạ, nhưng em nghĩ anh có lúc từng mắng mỏ con. Cho em xin lỗi nếu em nói hơi quá. Hihi
Bây giờ anh chưa so sánh con cái của mình nhưng có chắc 5 năm, 10 năm nữa anh có không so sánh hay không?
P/s: Em dạo này nhớ anh quá à!
Còn em , em có lúc nào trách bố mẹ?? Em có lúc nào so sánh

@congchuatuyet204 Anh đề nghị khóa pic này nó đi quá giới hạn rồi

Thân

• Like
Reactions: Ngọc Đạt

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Lúc đấy tủi thân dã man luôn, lâu sau nghĩ lại cũng thấy bố mẹ đúng vì cũng chỉ muốn tốt cho mình mà thôi, nhưng bố mẹ hơi lạm dụng cái câu đấy quá

Toshiro Koyoshi

Bậc thầy Hóa học
Thành viên
30 Tháng chín 2017
3,918
6,124
724
18
Hưng Yên
Sao Hoả
Ba mẹ đã làm việc không ngừng một phút nào để cho con bằng bè bằng bạn, không thua kém người ta. Nên con cũng phải học không thua kém “con nhà người ta” chứ!

Chỉ có nhà trường là thông minh nhất, tìm ngay ra giải pháp là cứ thưởng búa lua xua, đứa nào cũng học sinh giỏi và học sinh tiên tiến, giải thưởng như mưa. Chả mất gì của ai, tiền thưởng thì phụ huynh đóng góp. Win-win-win, cả phụ huynh, học sinh, và nhà trường, tất thảy ai nấy đều sung sướng. Đơn giản mà hiệu quả.

Chỉ có trẻ con là thiệt!

Nhìn xã hội xung quanh như đang lên đồng! Khảo sát PISA Việt Nam được xếp thứ 12, trên cả Mỹ kìa, Rồi hang Sơn Đoòng vừa được vinh danh là hang động lớn nhất thế giới, được xếp trong danh sách 10 nơi mơ ước được tới trên thế giới trước khi chết kìa. Thật tuyệt vời! Chúng ta sắp cất cánh tới nơi rồi!
Nhưng Sơn Đoòng không thể một mình vực dậy cả một nền du lịch. Visa vào Việt Nam khó khăn, Hải quan thì cau có, hạch sách, dịch vụ kém mà đắt đỏ, giao thông tệ hại, hướng dẫn viên cắt xén mánh mung, chụp giật... Trong khi những nước khác như Thái Lan, Singapore, Nhật Bản cứ lặng lẽ thu nguồn ngoại tệ khổng lồ từ du lịch mà chẳng cần có cái Vịnh Hạ Long hay cái hang Sơn Đoòng nào. PISA xếp thứ 12, nhưng đóng góp cho nền khoa học thế giới thì VN là số 0 tròn trĩnh.

Mọi bảng xếp hạng chỉ có giá trị trong vùng đất của nó!

Thế nên là các mẹ ơi, dừng ngay việc so sánh giữa con mình và "con nhà người ta". Tụi trẻ con nó ghét cái cụm từ “con nhà người ta” lắm lắm đấy ạ. Tớ chắc rằng, người cao nhất Việt Nam, to nhất Việt Nam, đáng sợ nhất Việt Nam, nhiều kẻ thù nhất Việt Nam... là thằng "con nhà người ta".

Rồi nữa, đã hết đâu, “Bằng tuổi con bây giờ, ngày xưa mẹ đã phải đi làm đồng,đi bán hàng, đi kiếm tiền, đi lao động… (nói chung là ngoan). Bằng tuổi con ngày xưa mẹ không có bao giờ cãi bà, mẹ nghe lời ông, mẹ học giỏi… (nói chung là cũng ngoan), Bằng tuổi con ngày xưa ba đâu có được dùng điện thoại, đâu có được xem ti vi, không được ăn gà rán, nhưng vẫn lao động và học tập rất giỏi… (nói chung là vô cùng ngoan)."

Mệt hết cả người!

Có đứa vì mẹ suốt ngày mang 1 đứa bạn học giỏi ra so sánh, thế nên nó đã xé bài cuả bạn, lừa bạn ra đáp số sai để bạn không khá hơn nó. Có đứa con bực mình cãi lại: “Bằng tuổi ba bây giờ thì ông Obama đã là tổng thống nước Mỹ rồi đó ạ!”.

So sánh với cái ngày xưa cuả ba mẹ, hay với “con nhà người ta” vừa hạ thấp những cố gắng của nó, hạ thấp nhân cách của nó, vừa làm ba mẹ trở thành đối thủ bên kia chiến tuyến. Ngày xưa thì nêu gương là 1 trong 4 phương pháp quan trọng của dạy học, nhưng giờ thì bỏ rồi. Không so sánh nữa. So sánh với người khác không làm trẻ tự tin lên, cũng không làm quyết tâm hơn, chỉ tạo thành tính ganh đua, cạnh tranh, mà cái này không hề tốt cho đạo đức và tính cách sau này nhá. Ngày xưa báo mình còn thỉnh thoảng viết về thủ khoa, về các bạn học giỏi. Giờ thì thôi rồi, vì thấy tác dụng phụ của những tấm gương đó là toàn gây ra căng thẳng cho trẻ con và châm ngòi các cuộc cãi cọ trong nhà.

Mọi so sánh đều là khập khiễng! Điều kiện gia đình khác nhau, hoàn cảnh khác nhau, xuất phát điểm khác nhau, gen khác nhau, phúc phần khác nhau... Hàng trăm chỗ lệch, so làm sao đươc mà so chứ?
Vậy nên, cuối cùng thì, bảng xếp hạng quan trọng nhất mà chúng ta cần quan tâm, đó là bảng xếp hạng cuả bản thân con mình với chính nó. Con mình là ai, ở đâu? Nó thích cái gì, nó giỏi cái gì, nó kém cái gì, nó có hài lòng không? Nó có chiến lược nào riêng không? Chỉ so nó với chính nó ngày hôm qua, hoặc so với tương lai, kiểu như “nếu con muốn ngày sau làm bác sỹ thì con còn thiếu cái ABC này...”

Chỉ so sánh con với chính nó, vứt hết các thể loại "con nhà người ta" đi. Nhé, năn nỉ đấy!

Theo chia sẻ của chị Thu Hà, sinh năm 1975, công tác tại Báo Hoa học trò. Chị Thu Hà hiện đang sống tại TP HCM cùng hai cô con gái nhỏ.
Em đồng ý, ở nhà thì thỉnh thoảng em cũng bị so với mấy đứa chăm làm việc nhà, đến lớp thì bị chúng nó mắng bảo là tại you mà mẹ t suốt ngày bảo m đi học thằng ............. kia kìa hoặc thằng con nhà người ta mặc dù chúng nó biết là em @@

• Like
Reactions: Bé Thiên Bình

Anhnguyen2572003

Banned
Banned
25 Tháng chín 2017
299
398
74
20
Phú Thọ
THCS Thanh Thủy
Cũng chẳng ai thích đâu, anh dùng từ SẢNG KHOÁI để phê phán bố mẹ đồng thời cảnh tình chúng ta thôi!
Em thấy đó nếu ngày xưa nói con người ta thì chỉ có 1 trường hợp duy nhất: Con gái đi lấy chồng xa, ít về thăm gia đình nên bảo là "Sinh con gái là con nhà người ta"
Nhưng thời này, ba mẹ bực cái là so sánh này so sánh nọ. Bản thân anh cũng thấy hơi mệt khi mẹ so sánh là tại sao mẹ là giáo viên, ba mẹ là bán hàng mà sao con không có gắng học giỏi bằng nó? Thế nhiều lúc anh muốn lật lại mẹ một câu "Thế sao mẹ không so sánh về việc đứa nào có tình thương từ bố nhiều hơn!", đó chính là 1 so sánh. Trên đời này, mọi sự so sánh luôn luôn khập khiễng.
1 bạn member trên này cũng chia sẻ rằng luôn bị so sánh với "thần đồng" Phan Đăng Nhật Minh. Điều đó khiến anh suy nghĩ, nếu bạn ấy học không giỏi hơn Phan Đăng Nhật Minh nhưng bạn ấy chắc có nhiều điểm tốt hơn. Sao ba mẹ bạn ấy không nói "Con giỏi đó, con người ta nhút nhạt rụt rèm ngại giao tiếp còn con mạnh bạo trong giáo tiếp. Ba mẹ từ hào về con." . Tại sao ba mẹ không dung những câu so sánh thật hay làm nhiềm vui cho con mà phải so sánh rồi đề con bất lực, áp lực dẫn đến đường cùng của xã hội, rồi tự tử . Khi đó, chẳng phải ba mẹ là những KẺ GIẾT NGƯỜI tàn bạo nhất khi dùng lời nói giết chết con cái của mình hay sao? Nói tóm lại thì ba mẹ cũng phải hiểu, cũng phải suy nghĩ một tý, ba mẹ cũng lớn chứ không phải CON NÍT.
ai mà chẳng có tình thương của bố hả mày @Ngọc Đạt

ledoanphuonguyen

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng năm 2017
1,986
1,515
294
Thật ra mình cũng không thích bị so sánh nhưng thay vì coi điều đó là một sự phiền phức, cản trở thì các bạn có thể coi đó là một động lực để phấn đấu, cố gắng hơn. Ba mẹ cũng muốn dành những điều tốt nhất cho con cái thôi. Sau này rồi bạn cũng sẽ như thế.

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
21
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Lúc đấy tủi thân dã man luôn, lâu sau nghĩ lại cũng thấy bố mẹ đúng vì cũng chỉ muốn tốt cho mình mà thôi, nhưng bố mẹ hơi lạm dụng cái câu đấy quá

Bố mẹ chỉ so sánh thôi chứ có nó hẳn ra câu ấy đâu nè.
Có chuyện gì thì tâm sự với mình

Em đồng ý, ở nhà thì thỉnh thoảng em cũng bị so với mấy đứa chăm làm việc nhà, đến lớp thì bị chúng nó mắng bảo là tại you mà mẹ t suốt ngày bảo m đi học thằng ............. kia kìa hoặc thằng con nhà người ta mặc dù chúng nó biết là em @@

Hehe, chiêu của phụ huynh mà em. Tác dụng lắm đấy.

ai mà chẳng có tình thương của bố hả mày @Ngọc Đạt
Hơn 10 năm tao không có bố rồi thì chẳng phải là suốt 10 năm ấy k có à?

Thật ra mình cũng không thích bị so sánh nhưng thay vì coi điều đó là một sự phiền phức, cản trở thì các bạn có thể coi đó là một động lực để phấn đấu, cố gắng hơn. Ba mẹ cũng muốn dành những điều tốt nhất cho con cái thôi. Sau này rồi bạn cũng sẽ như thế.
Nói hay, chỉ có những người cầu tiến mới nói được như vậy. Mong là bạn sẽ k bị so sánh nữa.

Hiền Nhi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
19 Tháng ba 2017
727
910
164
20
Nghệ An
THPT Phan Đăng Lưu
Khi nào ktra về cũng hỏi mấy điểm, ai cao hơn, khi mô cao nhứt rứa đứa mô cao bằng..........

• Like
Reactions: ng.htrang2004
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom