Xác suất

P

pp1994

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong video bài giảng quy luật Menden và quy luật phân li. thầy Quang Anh có giải 1 bài tập như sau:
Người chồng bình thường có bố mẹ bình thường và em trai bị bạch tạng
Người vợ bình thường có bố mẹ bình thường và em gái bị bạch tạng
Cặp vợ chồng này sinh đưa con đầu lòng bị bạch tạng.tính xác suất để cặp vợ chồng này sinh đứa con thứ 2:
a)bình thương
b)con trai bạch tạng
thầy giải ra ý a xác suất là (2/3)^2*3/4
ý b là (2/3)^2*1/4*1/2
các bạn có thể giải thích cho mình tại sao lại như vậy được k?
mình giải ra là 3/4 và 1/8

Last edited by a moderator:
M

megamind_bmt

- Em trai bị bạch tạng có kiểu gen là aa , vậy em trai sẽ lấy a từ bố và a từ mẹ, mà bố mẹ bình thường nên bố mẹ sẽ có KG là Aa. Vậy trong số người bình thường sinh ra thì ông chồng bình thường có kiểu gen AA chiếm tỉ lệ là 1/3 và ông có kiểu gen Aa chiếm tỉ lệ 2/3 (bạn phải chú ý là trong số người bình thường được sinh ra nhé)
- Em gái của người vợ bị bệnh lập luận như em trai bên chồng , vậy ta có trong số người bình thường sinh ra thì bà vợ bình thường có KG AA chiếm tỉ lệ 1/3 và bà vợ cũng bình thường nhưng có kiểu gen là Aa chiếm tỉ lệ 2/3 (mình cũng xin nhắc lại là trong số người bình thường)
Nhưng đề bài lại nói là cặp vợ chồng này sinh con đầu lòng bị bạch tạng nên chăc chắn cặp cợ chồng này phải có KG Aa, và mỗi bên chiếm tỉ lệ 2/3
Vậy ta có
2/3Aa x 2/3Aa
vì đứa thứ nhất và đứa thứ hai chẳng liên quan gì với nhau (vì cũng có bài họ hỏi là xác suất sinh hai đứa con bình thường thì mình phai chú ý đến thứ tự bạn ạ) nên ta có xác suất sinh đứa thứ hai bình thường là 2/3*2/3*3/4
Còn câu số hai cung là tương tự thôi nhưng bạn nên để ý đến giới tính ,khi xuất hiện giới tính dù là nam hay nữ thi phải nhân với 1/2 nữa vì tỉ lệ đực : cái là 1:1 mà, lưu ý là chỉ nhân 1/2 với những bài mà tính trạng nằm trên NST thường mà hỏi liên quan đến đực cái chứ nếu là NST gíơi tính thì không phải nhân 1/2 đâu bạn nha:):):):)
rất mong bài giải này sẽ có ích với bạn, chúc bạn học tốt:D:D:D

H

hocmai.sinhhoc

Chào em!
Ở bài tập này cách làm và giải thích của megamant là hoàn toàn đúng. Em có thể tham khảo nhé!
Bố mẹ người chồng phải có kiểu gen Aa x Aa
Bố mẹ người vợ phải có kiểu gen Aa x Aa
Để sinh ra người con bị bạch tạng thì cả người vợ và người chồng phải có kiểu gen dị hợp.
Kết quả của em là 3/4 ở phần a và 1/8 ở phần b là do em chưa tính xác suất có người chồng và vợ bình thường có kiểu gen dị hợp trong số những người bình thường sinh ra.
Chúc em học tốt nhé!

M

megamind_bmt

Mình có một số bài đây, bạn tham khảo rồi làm thử nha (gì chứ mấy bài xác suất mình rất thích hì hì:D:D:D)
1, Ở người mắt xanh, bạch tạng, PKU (pheninketo niệu) và đường huyết do 4 gen lặn phân li độc lập nhau quy định. Một người đàn ông bình thường dị hợp tử về cả 4 gen kết hôn với người đàn bà mắt xanh, tiểu đường, và dị hợp tử về gen bạch tạng và PKU. Xác suất để đứa con đầu lòng của họ biểu hiện tất cả các tính trạng trội
ĐS: 9/64
2, Trong một gia đình cả bố và mẹ đều dị hợp tử về tính trạng tóc màu đen. Xác suất để có 3 người con tóc màu đen trong bốn người con của họ là bao nhiêu? Biết rằng tóc màu đen là tính trạng trội hoàn toàn với tóc bạch tạng
ĐS: (3/4)^3
3, Ở thỏ: B quy định lông đen trội hoàn toàn so với b quy định lông trắng. Các gen nằm trên NST thường. Cho giao phối giữa hai con chuột lông đen dị hợp. Xác suất sinh 3 con chuột gồm 2 chuột lông đen và 1 con chuột lông trắng theo thứ tự là
ĐS: 9/64
4, Ở thỏ: B quy định lông đen trội hoàn toàn so với b quy định lông trắng. Các gen nằm trên NST thường. Cho giao phối giữa hai con chuột lông đen dị hợp. Xác suất sinh 3 con chuột theo thứ tự là 1 chuột lông đen : 1 chuột lông trắng: 1 chuột lông đen
ĐS:9/64
5, Ở người B quy định tính trạng da bình thường, b quy định da bạch tạng. Cặp gen nằm trên NST thường. Bố mẹ có kiểu gen dị hợp, xác suất sinh một trai bình thường, một gái bạch tạng
ĐS:9,375%
6, Ở một quần thể ngẫu phối xét hai gen: gen thứ nhất có 3 alen, nằm trên đoạn không tương đồng của NST giới tính X; gen thứ hai có 5 alen, nằm trên NST thường. Trong trường hợp không xảy ra đột biến, số loại kiểu gen tối đa về cả hai gen trên có thể được tạo ra trong quần thể trên là
ĐS: 135
7, Một cặp bố mẹ sinh ba người con gồm một người con nhóm máu AB, một người nhóm máu B và một nhóm máu O. Khả năng cặp bố mẹ trên sinh 2 con gái đều nhóm máu O là
ĐS:1,5625%
8, Cho B quy định da bình thường, b quy định da bạch tạng. Bố mẹ bình thường đều có kiểu gen dị hợp. Xác suât sinh hai trai mắc bệnh là
ĐS:1,5625%
9, Ở người D quy định da bình thường, d quy định da bạch tạng, gen nằm trên NST thường. Gen M quy định mawts bình thường, m quy định mù màu, gen nằm trên NST X không có alen tương ứng trên Y. Mẹ bình thường, bố mù màu , sinh con trai bị bạch tạng, mù màu. Xác suất sinh con gái bình thường là:
ĐS: 18,75%
10, Alen A trội hoàn toàn so với alen a. Bố và mẹ đèu dị hợp tử, sinh được 3 người con,xác suất để hai trong ba người con này có kiểu hình lặn là
ĐS: ~14%
11, Ở ngô tính trạng về màu sắc hạt do hai gen không alen quy định. Cho ngô hạt trắng giao phấn với ngo hạt trắng thu được F1 có 962 hạt trắng, 241 hạt vàng và 80 hạt đỏ. Tính theo lí thuyết, tỉ lệ hạt trắng ở F1 đồng hợp về cả hai cặp gen trong tổng số hạt trắng ở F1 là
ĐS: 1/6
12, Giao phấn giữa hai cây P đều có hoa màu trắng thuần chủng, thu được F1 gồm 100% cây có hoa màu đỏ. Cho F1 tự thụ, thu được F2 có KH phân li theo tỉ lệ 9 đỏ: 7 trắng. Chọn ngẫu nhiên hai cây có hoa màu đỏ ở F2 cho giao phấn với nhau. Cho biết không có đột biến xảy ra, tính theo lí thuyết, xác suất để xuất hiện cây hoa màu trắng có KG đồng hợp lặn ở F3 là
ĐS: 1/81
@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)
" Mặc dù đã rất cố gắng khi biên soạn, nhưng việc biên soạn dù tỉ mỉ, cẩn thận đến đâu cũng khó tránh khỏi những thiếu sót ngoài ý muốn, mình rất mong nhận được ý kiến đóng góp của bạn, chúc bạn học tập tốt"

P

pp1994

ở câu 1 thì alen quy định mắt xanh là trội hả bạn?
ở câu 2 theo đầu bài thì k cho xếp theo tự các đứa con đc sinh ra nên mình nghĩ xác xuất phải là 4*(3/4)^3 chứ nhỉ? mong bạn giải thích cho mình với :d

M

megamind_bmt

câu 1 mình có ghi rõ rui mà
còn câu 2 ở đây là bạn phải hiểu là trong bốn người con sinh ra thì có ba người là tóc đen và một người tóc trắng nên khi tinh xác suất lấy được ba người con tóc đen trong bốn người con sinh ra là 4*(3/4)^4*(1/4)
chứ cách làm của bạn thì đề bài phải đổi thành xác suất để lấy ba người con tóc đen trong số những người con sinh ra

:-w:-w:-wđề bài là xác suất để có (bạn phải chú ý chữ có ấy) 3 người con tóc đen trong số bốn người con sinh ra có nghĩa là sẽ có một đứa tóc trắng trong bốn đứa , haizz:-w:-w:-w... mình chẳng biết phải nói thế nào nữa, mong là bạn sẽ hiểu được vấn đề, hay là bạn thử đăng bài lên rồi nhờ mọi người giải thích

P

pp1994

tức là ta phải tính thêm xác suất để 1 người con bị bạch tạng nữa ah.nếu như thế thì mình hiểu

T

trinhkimhung

Các bạn cho mình hỏi bài này nha:
Trong một gia đình, ông nội và bà nội đều có nhóm máu B,bà ngoại có nhóm máu A, bố nhóm B, mẹ nhóm máu A,anh người bố nhóm máu 0, mẹ người chị nhóm máu B.tính xác suất để cặp vợ chồng đó sinh:
a) 2 đứa con máu O
b) hai đúa con trai trong đó 1 đứa máu O và một đứa máu AB
c)hai đứa con trai máu O và một đứa con gái máu B

K

kt1996

Bạn xem lại đề bài nhé, mình có chút nghi vấn, ông nội và bà nội đều có nhóm máu A và thậm chí là đã sinh được người con có nhóm máu O (anh trai của bố) mà lại sinh được bố có máu B? chắc bố là con hàng xóm rồi, bài này khó giải đây. hihi :D

Top Bottom