Văn 11 Xác định phương thức biểu đạt chính của bài thơ "Người con gái Việt Nam"

Thảo luận trong 'Nghị luận văn học' bắt đầu bởi Lý Thanh Nguyệt, 6 Tháng mười 2019.

Lượt xem: 119

1. Lý Thanh Nguyệt

Lý Thanh Nguyệt Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT Hoàng Mai 2
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

1. Đọc và trả lời câu hỏi:
    Em sẽ đứng trên đôi chân tuổi trẻ
    Đôi gót đỏ lại trở về quê mẹ
    Em sẽ đi, trên đường ấy thênh thang
    Như những ngày xưa, rực rỡ sao vàng!

a.Xác định phương thức biểu đạt chính.
    b.Xác định biện pháp tu từ và ý nghĩa của biện pháp tu từ.
    c.Nêu nội dung chính.

2. baochau1112

baochau1112 Trưởng nhóm Văn | Chủ nhiệm CLB Khu vườn ngôn từ Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    Vi vu tứ phương

a. Phương thức biểu đạt CHÍNH: Biểu cảm
    b. Biện pháp tu từ: điệp và ẩn dụ
    Ý nghĩa: Tô đậm hình ảnh người phụ nữ Việt Nam cao cả mà giản dị, lớn lao nhưng cũng rất đỗi đời thường, kiên cường và bất khuất, sống và cống hiến hết mình cho đất nước, cho dân tộc. Người phụ nữ ấy giống như bao người phụ nữ Việt Nam yêu nước khác, là biểu tượng cho nhân cách phụ nữ Việt
    c. Nội dung chính: Khi đất nước chìm trong nô lệ đau thương, người phụ nữ cũng cùng chịu chung số phận khổ đau. Đất nước vùng lên đấu tranh, họ không kém phần quả cảm, cùng xông pha trên cả hai mặt trận: tiền tuyến và hậu phương. Hình ảnh đẹp đẽ, tràn đầy sức sống và dũng khí của những nữ anh hùng đó đã được các nhà thơ khắc họa thành công trong các sáng tác của mình. Đó là những người mẹ một đời lam lũ nhưng kiên cường, cống hiến hết sức lực còn lại cho cách mạng, đó là những người con gái dũng cảm, dám hi sinh thân mình cho Tổ quốc, v.v

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted