Vật lí 6 Xác định lực cần tác dụng khi kéo vật lên bằng mặt phẳng nghiêng

Link <3

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng sáu 2018
645
325
91
20
Nghệ An
AS1
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Nếu kéo vât bằng một mặt phẳng nghiêng có chiều dài l m và chiều cao h m thì lực kéo là bao nhiêu ?
P/S: Khi giải bài này em thấy công thức F.l = P.h ,em đã tính được kết quả bài song vẫn còn muốn tìm hiểu sâu về công thức để có thể hiểu được bản chất chứ không chỉ lắp công thúc 1 cách máy móc .. Giúp em với ạ . Cám ơn mọi người nhiều ạ @trà nguyễn hữu nghĩa , @Vie Hoàng , @Khải KIllar , @Trương Văn Trường Vũ

• Like
Reactions: Tín Phạm

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
Đề: Nếu kéo vât bằng một mặt phẳng nghiêng có chiều dài l m và chiều cao h m thì lực kéo là bao nhiêu ?
P/S: Khi giải bài này em thấy công thức F.l = P.h ,em đã tính được kết quả bài song vẫn còn muốn tìm hiểu sâu về công thức để có thể hiểu được bản chất chứ không chỉ lắp công thúc 1 cách máy móc .. Giúp em với ạ . Cám ơn mọi người nhiều ạ @trà nguyễn hữu nghĩa , @Vie Hoàng , @Khải KIllar , @Trương Văn Trường Vũ
Kết quả công thức đó là của định luật về công: Không mộ máy cơ đơn giản nào cho ta lợi về công, lợi bao nhiêu lần về lực thì thiệt bấy nhiêu lần về đường đi.
Nói đơn giản là dù bạn sử dụng cách nào thì công sinh ra vẫn như thế.
P.h là công nâng vật trực tiếp
F.l là công kéo vật trên mặt phẳng nghiêng.

Top Bottom