Xác định chất tạo ra hh ion?

V

vuadoimin17394

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho 4 đ trong suốt mỗi dung dịch chỉ chứa 1 loại cation và 1 loại anion. Các ion trong cả 4 dd gồm Ba+2, Mg+2, Pb+2, Na+, SO4 2-, Cl-, CO3 2-, NO3-. 4 dung dịch đó là:
A. BaCl2, MgSO4, Na2CO3, Pb(NO3)2
B. BaCO3, MgSO4, NaCl, Pb(NO3)2
C. BaCl2, PbSO4, MgCl2, Na2CO3.
D. Mg(NO3)2, BaCl2, Na2CO3, PbSO4

Trình bày rõ cách phân tích, cách làm cho dạng bài này luôn nha các bạn. Thanks.

T

tam.levan81

cách phân tích:
Vì là dung dịch nên các muối đó phải tan trong nước, nhớ được cái đó thì nhìn vào các đáp án và loại những trường hợp mà ít nhất 1 trong các chất cho là chất không tan.
Sau đó ta tìm được A thoả mãn bài toán.

V

vuadoimin17394

cách phân tích:
Vì là dung dịch nên các muối đó phải tan trong nước, nhớ được cái đó thì nhìn vào các đáp án và loại những trường hợp mà ít nhất 1 trong các chất cho là chất không tan.
Sau đó ta tìm được A thoả mãn bài toán.

Câu 21 phần kiềm thổ của thầy Ngọc đó bạn, sao mình cũng chọn A mà đáp án lại là D

V

vuadoimin17394

[tam.levan81;1846469]mình không học thầy Ngọc nên không biết đó là câu nào cả, bạn đưa nó lên được không]
Chính là câu mình đang hỏi đấy bạn à.

T

tam.levan81

[tam.levan81;1846469]mình không học thầy Ngọc nên không biết đó là câu nào cả, bạn đưa nó lên được không]
Chính là câu mình đang hỏi đấy bạn à.
thì có nghĩa là đáp án đó ra sai, PbSO4 là hợp chất rất ít tan nên gần như không xét là muối tan bạn à. Làm theo phương pháp và hiểu vấn đề thì không bao giờ sợ sai cả.

Top Bottom