xác định câu khẳng định, câu phủ định?

P

phamducanhday

câu khẳng định
vì nếu là câu phủ định sẽ là : '' bạn ấy k bị ốm ''
;)

L

leo345

Đây là câu phủ định bạn ak:):)
Vì vế sau bạn ấy bị ốm có vai trò khẳng định nhưng cụm từ Tuy nhiên đặt ở đầu câu có ý phủ định về sự việc xảy ra ở vế sau.Và theo hình thức của câu phủ định thì trong câu sẽ có các từ phủ định.Vd:ko,đâu có,...........

N

naniliti

Mình không nghĩ đây là câu phủ định đâu, xét về mặt hình thức, câu này khồng hề có dấu hiệu của câu phủ định như không, đâu, làm gì có, chưa, chẳng... Cụm từ "hình như" đặt ở đầu câu có thể làm các bạn hoang mang nhưng nó không phải là dấu hiệu cho câu phủ định:
Đây là câu phủ định bạn ak:):)
Vì vế sau bạn ấy bị ốm có vai trò khẳng định nhưng cụm từ Tuy nhiên đặt ở đầu câu có ý phủ định về sự việc xảy ra ở vế sau.Và theo hình thức của câu phủ định thì trong câu sẽ có các từ phủ định.Vd:ko,đâu có,...........
Có lẽ leo đọc sai nhưng kể cả câu đó có cụm "tuy nhiên" đầu câu thì nó cũng chỉ là qht mang ý tương phản chứ không phải phủ định.

Xét về nd mình thấy câu không bác bỏ hay phủ nhận điều gì. Đây là 1 suy nghĩ phân vân, chưa chắc chắn, tương tự kiểu như : "Có lẽ là....", "chắc là....". Đây là câu trần thuật có chức năng nghi vấn chăng?.

Tóm lại theo ý kiến riêng của mình thì đây là câu khẳng định

Top Bottom