Sử 10 Xã hội nguyên thủy

lena2006@gmail.com

Học sinh
Thành viên
13 Tháng tư 2021
8
5
21
18
Đắk Lắk
THCS Trần Hưng Đạo
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1. Nêu vai trò, nhân tố quyết định đến sự chuyển biến của loài người?
Câu 2. Nêu các quan điểm, truyền thuyết nói về nguồn gốc loài người? Em hãy nêu quan điểm của em về nguồn gốc loài người?

NHỜ MỌI NGƯỜI GIÚP EM VỚI Ạ. EM ĐANG CẦN GẤP. CẢM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU.

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,674
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Câu 1. Nêu vai trò, nhân tố quyết định đến sự chuyển biến của loài người?
Nhân tố quyết định đến sự chuyển biến của loài người:
  • Con người tự cải biến mình, hoàn thiện mình từng bước nhờ lao động: Qua lao động, chế tạo công cụ và sử dụng công cụ, bàn tay con người khéo léo dần, cơ thể biến đổi để có tư thế lao động thích hợp, tiếng nói thuần thục hơn.
Câu 2. Nêu các quan điểm, truyền thuyết nói về nguồn gốc loài người? Em hãy nêu quan điểm của em về nguồn gốc loài người?
+ Nêu các quan điểm, truyền thuyết nó về nguồn gốc của loài người:
  • Quan điểm đầu tiên: do Thượng đế, thần thánh tạo ra (còn được gọi là quan điểm duy tâm, tôn giáo)
  • Quan điểm thứ hai: do vượn cổ biến hóa thành (quan điểm duy vật khoa học)
+ Nêu quan điểm của bạn: Phần này bạn có thể dựa vào nội dung bài học để nêu quan điểm nhé, hoặc dựa vào một trong hai quan điểm trên để làm. Ở đây mình xin tóm tắt một vài ý như sau:
  • Khoa học đã đưa ra những bằng chứng chứng minh rằng: động vật cấp thấp biến hóa lên động vật cấp cao, mà đỉnh cao của quá trình đó là sự chuyển biến từ vượn thành người.
  • Loài vượn cổ xuất hiện khoảng 6 triệu năm trở về trước, có thể đi và đứng bằng hai chân, dùng tay để cầm nắm, ăn hoa quả, củ, lá và cả động vật nhỏ. Xương hóa thạch của loài vượn cổ được tìm thấy ở Đông Phi, Tây Á và ở cả Việt Nam.
  • Cách đây khoảng 4 triệu năm vượt cổ truyền biến thành người tối cổ. Di cốt người tối cổ được tìm thấy ở Đông Phi, Gia va, Bắc Kinh, Thanh Hóa (tìm thấy công cụ đá).
  • Qua lao động, chế tạo công cụ và sử dụng công cụ, bàn tay con người khéo léo dần, cơ thể biến đổi để có tư thế lao động thích hợp, tiếng nói thuần thục hơn.
=> quan điểm duy vật khoa học là đúng đắn.

Bạn có thể tham khảo qua bài làm của mình ạ, có gì không rõ có thể cmt ngay phía dưới. Vì phần này mình không nắm vững bằng các phần khác nên khó tránh sai sót, hi vọng bạn thông cảm. Bạn có thể tham khảo thêm các nguồi tài liệu và các ý kiến khác nữa ạ. Chúc bạn buổi tối tốt lành!

=> Bạn có thể xem thêm kiến thức các môn tại topic nha: TRỌN BỘ kiến thức học tốt các môn dành cho bạn. Hoàn toàn miễn phí!
Hoặc bạn có thể tham khảo các topic học thuật mới của box sử tại: Sử Tổng hợp những topic học thuật tại box sử

• Like
Reactions: lena2006@gmail.com
Top Bottom