Sử 6 Xã hội nguyên thuỷ

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hocmai.lichsu

Ý nghĩa của việc chôn công cụ sản xuất theo người chết

Việc chôn công cụ theo người chết có ý nghĩa:
Thứ nhất: Người nguyên thủy quan niệm chết là chuyển sang thế giới khác và con người vẫn phải lao động (trần sao âm vậy).
Thứ hai: Thể hiện sự phát triển trong đời sống văn hóa - tinh thần của người nguyên thủy: tôn trọng người chết
Việc chôn công cụ sản xuất theo người chết đã giúp chúng ta hiểu đươc các giai đoạn phát triển của người nguyên thủy từ đó xác định được dấu tích và niên đại của người nguyên thủy trên đất nước ta.

0

090hehe

Việc chôn công cụ theo người chết có ý nghĩa:
Thứ nhất: Người nguyên thủy quan niệm chết là chuyển sang thế giới khác và con người vẫn phải lao động (trần sao âm vậy).
Thứ hai: Thể hiện sự phát triển trong đời sống văn hóa - tinh thần của người nguyên thủy: tôn trọng người chết
Việc chôn công cụ sản xuất theo người chết đã giúp chúng ta hiểu đươc các giai đoạn phát triển của người nguyên thủy từ đó xác định được dấu tích và niên đại của người nguyên thủy trên đất nước ta.
hehe

G

giapvinh

bạn có suy nghĩ gì về việc chôn công cụ sản xuất theo người chết ??? :-SS :-SS :-SS
Cô mình nói là người Nguyên Thuỷ có quan niệm là người chết qua thế giới bên kia cũng phải lao động,cô mình còn nói là Người Nguyên Thuỷ còn rắc cơm xuống mộ người đã chết vì họ bảo rằng người chết qua thế giới bên kia cũng cần phải ăn

Q

quynh2002ht

chôn công cụ của ng` đã chết xuống để ng` đó có thể làm ăn một cách suôn sẻ ở thế giới bên kia
->tôn trọng ng` đã chết

Phan Thái Hòa

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng tám 2018
2
0
1
16
Quảng Trị
Trường Trung học Cơ sở Nguyễn Bỉnh Khiêm
Theo em, việc người ta chôn xác chết cạnh công cụ là để:
Tôn trọng xác chết, quan niệm rằng nếu qua thế giới bên kia thì người chết phải lao động cật lực.

tudu._.1995

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2018
611
386
101
Hà Tĩnh
THCS Bắc Hồng
bạn có suy nghĩ gì về việc chôn công cụ sản xuất theo người chết ??? :-SS :-SS :-SS
Người nguyên thủy có tập tục “ chôn công cụ sản xuất theo người chết”.
Theo em thấy, việc người xưa chôn công cụ theo người chết đều có những lí do của họ. Bởi theo người xưa quan niệm rằng: Chết là chuyển sang một thế giới mới mà ở đó con người vẫn phải lao động để sinh sống. Vì thế cần phải có công cụ lao động để sản xuất. Do đó, người xưa thường chôn công cụ sản xuất theo người chết.

Hoangcoi28

Học sinh
Thành viên
26 Tháng tám 2018
149
93
21
Hà Tĩnh
THCS Bắc Hồng
việc người chết đều có lý do của họ. Bởi vì người xưa quan niệm rằng chết là chuyển sang 1 thế giới mới mà ở đó con người vẫn phải lao động để sinh sống. Vì thế phải có công cụ lao động để sản xuất. Do đó, người xưa thường chôn công cụ sản xuất theo người chết.

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom