Ngoại ngữ Word form

JoJo- TJZ

Học sinh
Thành viên
9 Tháng bảy 2021
92
55
36
Hà Nội
THCS Vạn Thái

anbinhf

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
9 Tháng ba 2020
1,207
10,851
766
17
Nghệ An
Trường THCS Quỳnh Hồng
The thiefs (catch)............................when the (leave)..........the bank.
câu này thế nào ạ? mình tìm trên mạng thấy nhiều đáp án khác nhau lắm!! ;-; ai làm r giải thích hộ mình với ạ...
The thief's (catch) were caught when they (leave) had left the bank.
trong đề bạn có ghi là "the (leave) ....the bank" mình nghĩ cái này hơi vô lý
Hành động "leave the bank" xảy ra trước nên dùng QKHT
Các thì quá khứ (PAST)

Last edited:

Thiên Thuận

Cựu Mod Anh |GOLDEN Challenge’s first runner-up
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
24 Tháng ba 2017
3,800
13,157
1,029
Vĩnh Long
Đại học Đồng Tháp - Ngành Sư phạm Tiếng Anh
The thiefs (catch)............................when the (leave)..........the bank.
câu này thế nào ạ? mình tìm trên mạng thấy nhiều đáp án khác nhau lắm!! ;-; ai làm r giải thích hộ mình với ạ...
Thứ nhất là câu này có lỗi sai nha em, câu đúng phải là The thiefs (catch) ......... when they (leave) ......... the bank

Đáp án: The thiefs were caught when they were leaving the bank.

Phía trước chia were caught chính là thể bị động của thì quá khứ đơn nhé, em tham khảo ở [Lý thuyết] Câu bị động - HMF
Phía sau chia were leaving là thì quá khứ tiếp diễn.

Tại sao lại chia như vậy nhỉ? :D

Xét về từ when, dễ dàng nhận biết rằng trong tình huống này là hành động rời khỏi ngân hàng "they were leaving in the bank" đang diễn ra trong một thời điểm xác định trong quá khứ (tiếp diễn) thì xảy ra hành động chúng bị bắt "The thiefs were caught" xen vào trong một khoảng thời gian ngắn. Dựa vào cấu trúc, cách dùng when và ngữ nghĩa của câu này thì đáp án như trên theo anh là hợp lý nhất :D

Do your best, the rest will come!

Nếu em còn thắc mắc nào cần hỗ trợ thì hãy để lại câu hỏi ở đây nha :D

Top Bottom