Tâm sự Vượt qua sự thất vọng về bản thân :(

haruwoo

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng hai 2019
8
7
6
19
Quảng Ngãi
Future
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chị ơi em vừa thi hsg hóa cấp tỉnh xong và giờ thì em chỉ muốn khóc một trận thôi. Đề thi đối với em khá dễ nhưng ko hiểu sao em lại tính sai mấy câu dễ nhất . em cảm thấy mình rất tệ . Trong khi lũ bạn tính đúng thì tại sao mình lại bất cẩn như vậy, quãng thời gian ôn tập rất dài thầy cô đều trông đợi mà em lại làm bài như gì í , gần thi vào 10 rồi nhưng em lại có cảm giác mình sẽ thất bại mãi thôi..Giờ chẳng biết làm thế nào để vui hơn, và thoát khỏi sự khó chịu này nữa ? em phải làm sao đây....Có lẽ một kỳ thi không thể đánh giá được năng lực của từng người nhưng người ta lại đánh giá học lực của một người qua thành tích. giờ em chỉ muốn tìm cái lỗ chui xuống thôi

Răng Khểnh

Luôn luôn lắng nghe
Cố vấn chuyên môn
16 Tháng mười một 2018
102
296
36
Chị ơi em vừa thi hsg hóa cấp tỉnh xong và giờ thì em chỉ muốn khóc một trận thôi. Đề thi đối với em khá dễ nhưng ko hiểu sao em lại tính sai mấy câu dễ nhất . em cảm thấy mình rất tệ . Trong khi lũ bạn tính đúng thì tại sao mình lại bất cẩn như vậy, quãng thời gian ôn tập rất dài thầy cô đều trông đợi mà em lại làm bài như gì í , gần thi vào 10 rồi nhưng em lại có cảm giác mình sẽ thất bại mãi thôi..Giờ chẳng biết làm thế nào để vui hơn, và thoát khỏi sự khó chịu này nữa ? em phải làm sao đây....Có lẽ một kỳ thi không thể đánh giá được năng lực của từng người nhưng người ta lại đánh giá học lực của một người qua thành tích. giờ em chỉ muốn tìm cái lỗ chui xuống thôi
Chúng ta luôn ngủ quên trong vinh quang.... cho đến lúc thất bại =(
Em à, chúng mình ai cũng có những sai lầm, những quá khứ không thể làm lại được. Quan trọng là chúng mình đón nhận và chấp nhận chúng như thế nào thôi.
Chị nghĩ, ở hoàn cảnh của em, em nên thực sự nghiêm túc suy nghĩ về những điều đã qua, những lỗi sai, tại sao lại sai như vậy và tìm cách khắc phục ở những lần thi sau.
Đừng để thất bại ở thì quá khứ làm ảnh hưởng đến cả một quãng đường tương lai của bản thân mình em nhé!!
Muốn khóc hãy cứ khóc, muốn buồn hãy cứ buồn, hãy để cho bản thân chán nản trong 1-2 ngày thôi em nhé, còn đâu là xốc lại tinh thần và chuẩn bị cho những kỳ thi lớn hơnm quyết định tương lai của em nhé!
Chúc em may mắn!!!
Ch chờ tin thắng lợi của em

Hồ Nhi

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
17 Tháng mười 2017
3,900
6,231
691
19
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
Bạn đừng nghĩ quá bi quan, nhiều lúc chúng ta ngủ quyên trong chiến thắng ( Trích : Răng Khểnh :D ) thật , chỉ là 1 sơ suất nhỏ cũng đủ để đưa 1 con người vào vực tối
Mình cũng từng bị như vậy , mình đã bi quan và không muốn học nó nữa , nhưng mình đã sai ...
Sau đó nhờ thầy cô khuyên bảo , bạn bè động viên thì mình bình tĩnh lại và thành tích mình đạt được tốt hơn trước nhiều
Vì thế mình luôn tin rằng , có thất bại thì mới đến thành công
À không , chị chứ nhỉ
Thi lớp 10 là cột mốc quan trọng , vậy nên hãy vượt qua khó khăn lần này và tiến lên phía trước nhé !! ^.^

Phạm Thị Thùy Trinh

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng mười một 2018
466
313
76
19
Hà Tĩnh
Trường Trung Học Cơ Sở Cẩm Trung
Bạn giống mình ghia :D bạn tỉnh nào vậy nhỉ?! Mình cũng thi tỉnh hoá nè :D cơ mà mình thi xong lâu rồi, không phải tỉnh mà kể cả huyện mình cũng bất cẩn như vậy :) toán rồi hoá :) chưa có bài thi nào mà mình thi xong về mà không thấy tiếc :D (từ lớp 7 đến giơf luôn ý ) lúc nào cũng cảm thấy mình làm chưa thực sự tốt, chưa cố gắng hết sức, mình có thể làm được điểm cao hơn nữa chứ không chỉ từng đó, nhưng mà cuộc sống không có gì là hoàn hảo cả ( nếu mà nói đến mấy đứa thủ khoa điểm tuyệt đối thì ... :p chịu ) . Cứ như vậy, ba năm cấp 2, đi thi 7 lần, mỗi lần là cứ rút kinh nghiệm, đấy mà cuộc thi cuối là thi tỉnh, vẫn vậy. :D :p Không biết bao giờ mình mới hài lòng về mình nữa :D Nên là, cứ cố lên nhé, buồn cứ buồn, khóc cứ khóc, tui khóc đã rồi, nãy giờ toàn cười thoy :D ( đã từng khóc rất nhiều trên lớp khi biết mình chỉ được nhì và bị bọn bạn chửi là đồ tham lam, có đứa còn chửi rất gắt-,- nhưng mà mình nghĩ, chúng ta đương nhiên luôn đặt mục tiêu cao hơn bản thân một chút mà cố gắng, cacban ấy không được giải tỉnh sẽ nói là "tao giờ muốn cái giải tỉnh cũng không có", thật ra thì cũng như nhau cả thôi :D ) Còn có trường chuyên đợi chúng ta! :D

• Like
Reactions: Răng Khểnh

haruwoo

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng hai 2019
8
7
6
19
Quảng Ngãi
Future
Bạn giống mình ghia :D bạn tỉnh nào vậy nhỉ?! Mình cũng thi tỉnh hoá nè :D cơ mà mình thi xong lâu rồi, không phải tỉnh mà kể cả huyện mình cũng bất cẩn như vậy :) toán rồi hoá :) chưa có bài thi nào mà mình thi xong về mà không thấy tiếc :D (từ lớp 7 đến giơf luôn ý ) lúc nào cũng cảm thấy mình làm chưa thực sự tốt, chưa cố gắng hết sức, mình có thể làm được điểm cao hơn nữa chứ không chỉ từng đó, nhưng mà cuộc sống không có gì là hoàn hảo cả ( nếu mà nói đến mấy đứa thủ khoa điểm tuyệt đối thì ... :p chịu ) . Cứ như vậy, ba năm cấp 2, đi thi 7 lần, mỗi lần là cứ rút kinh nghiệm, đấy mà cuộc thi cuối là thi tỉnh, vẫn vậy. :D :p Không biết bao giờ mình mới hài lòng về mình nữa :D Nên là, cứ cố lên nhé, buồn cứ buồn, khóc cứ khóc, tui khóc đã rồi, nãy giờ toàn cười thoy :D ( đã từng khóc rất nhiều trên lớp khi biết mình chỉ được nhì và bị bọn bạn chửi là đồ tham lam, có đứa còn chửi rất gắt-,- nhưng mà mình nghĩ, chúng ta đương nhiên luôn đặt mục tiêu cao hơn bản thân một chút mà cố gắng, cacban ấy không được giải tỉnh sẽ nói là "tao giờ muốn cái giải tỉnh cũng không có", thật ra thì cũng như nhau cả thôi :D ) Còn có trường chuyên đợi chúng ta! :D
mình ở quảng ngãi. hk hiểu sao mà mình lên bảng làm bài đó rồi mà đi thi thì lại ghi lộn số. Giờ thì tiếc chết luôn

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
Đừng buồn cx đừng lo lắng
chị cấp 2 học giỏi nhưng lên cấp 3 cx do điểm số mà thôi
Học trên trường quan trọng nhưng ra ngoài xã hội cái em cần học nhất chính là trường đời
Không quan trọng em được bao nhiêu điểm quan trọng em làm được những gì và học được những gì
Vui lên nhé ^^

• Like
Reactions: haruwoo

SoJieunSoKool

Thiên tài Hóa học
Thành viên
1 Tháng ba 2017
367
833
224
Tớ cx đã nhiều lần giống như cậu, đi thi đề dễ nhưng lại làm sai những thứ ko đáng. Bởi v mà cảm thấy thất vọng rât snhiều về bản thân mình. Điều chúng ta chỉ có thể làm bấy h là coi lần thất bại đó là kinh nghiêm xương máu của bản thân, từ đó ngày một cố gắng để tiến bộ thôi. Cười thì vẫn p cười, bới cta ko thế dễ dàng bị đánh bại thế, p ko?:)

Waharu

Học sinh
Thành viên
2 Tháng chín 2017
193
191
46
Phú Yên
Thpt Nguyễn Huệ
Mình nghĩ là bạn đừng buồn nữa, việc chính của bạn bây giờ lo ôn thi đỗ vào lớp 10, lên cấp vẫn còn đội tuyển mà bạn, " thua keo này ta bày keo khác" bạn cứ bình tĩnh, tìm hiểu nguyên nhân và khắc phục những điểm yếu như : làm bài chưa cẩn thận .. để làm tốt hơn , mình tin bạn có thể khắc phục được, giờ bạn lo ôn thi vào lớp 10 rồi hãy tiếp tục thi đội tuyển để tiếp tục hoàn thành " ước mơ còn dang dở " của mình nha bạn, chúc bạn thành công và đạt giải cao môn thi nhé ^^

Nguyễn Đăng Bình

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng hai 2019
2,154
1,938
296
Hà Nội
Trường THPT chuyên Hà Nội-Amsterdam
Mấy kỳ thi HSG này chỉ mang tính giao lưu, họi hỏi thôi vì nó còn phụ thuộc vào may rủi nữa, bạn cũng không nên áp lực quá vào mấy kỳ thi này làm gì. Còn mấy người đánh giá bạn chỉ qua thành tích thì bạn cũng không nên để ý quá làm gì, nếu bạn thấy họ đánh giá không đúng khả năng của bạn thì bạn có thể cho họ thấy qua các kỳ thi sắp tới như thi vào 10 hay cuộc thi HSG năm sau mà. Nếu bạn thấy mình vẫn còn cảm thấy mệt mỏi thì bạn có thể nghỉ 1 hay 2 buổi để thư giãn đầu óc, làm những việc bạn thích để thoải mái hơn để có thể tập trung học cho những mục tiêu lớn hơn sau này.

• Like
Reactions: Shirayuki_Zen

Dương Phạm 106

Cựu Kiểm soát viên | Cựu CTV CLB Địa lí
HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
Không sao đâu bạn hãy mạnh mẽ lên JFBQ00157070206A Chuyện gì rồi cũng sẽ qua đi mà thôi, mới cả mình cũng từng trải qua điều này rồi, mình đi thi giải toán trên mạng cả bố mẹ lẫn cô giáo đều tin mình không giải nhất thì cũng nhì JFBQ001660702027A . Nhưng cuối cùng chỉ mang về giải khuyến khích. Vì vậy bạn cũng đừng buồn quá cô giáo tin bạn như vậy có nghĩa cô cũng đã nhận ra được khả năng của bạn JFBQ001620702013A. Hãy cố gắng lên " Thua keo này ta bày keo khác " mà JFBQ00174070313A

Top Bottom