Vote cho bài dự thi - Đi tìm cây bút trẻ

T

tranquang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hiện tại đã có phần nhận xét cho từng bài viết, các thành viên có bài dự thi có thể vào Topic "Các bài viết dự thi - Đi tìm Cây bút trẻ" để xem nhận xét và điểm của mình.
Còn đây sẽ là topic để cho các mem tham gia hay không tham gia bầu chọn các bài viết theo đánh giá của Ban tổ chức.
Có tất cả 10 bài!
Hi vọng các mem đánh giá và bầu chọn sao cho thật khách quan!
Mọi ý kiến đánh giá, khen chê (cả bài viết tham gia, cả ban giám khảo) có thể tranh luận tại đây theo tiêu chí: vô tư và bình đẳng!
Chào thân ái và quyết thắng

K

kakas

Có ấn tượng mạnh với bài của cogaidatrai1126: Dám làm, dám chịu và hơn hết là dám nói ra. Mạnh mẽ thật!
Bài viết dài nhất có lẽ là của conu
Bài viết ngắn nhất có lẽ thuộc về bài của bạn ngoisaotim
Bài viết thấy nhạt nhất, giả dối nhất là của sonmoc
Bài viết khó hiểu nhất là của Am
Bài viết xuất sắc là bài của happycat
Bài viết nhiều tâm sự nhất của ngocan90
Bài viết thấm thía được chân lý là của pe_3
Bài viết có sức ảnh hưởng là của 153
Bài viết mang tính báo chí là của vuonglinhbee
bài viết... mà không có bài viết là của kakas :))

N

ngocan90

kakas said:
Có ấn tượng mạnh với bài của cogaidatrai1126: Dám làm, dám chịu và hơn hết là dám nói ra. Mạnh mẽ thật!

Thế cuối cùng ông vote cho bài nào. Đừng nói ông cũng ba phải như ai ná??? Phiếu cho congaidatrai1126 hửm???

C

conu

Em có vài suy nghĩ thế này: lần này em cũng rất đồng ý với cách sắp xếp thứ tự cao thấp của bài thi, bài viết cao điểm nhất cũng là bài viết em rất phục, thực sự đáng để học tập (nhưng vẫn chưa phải là nhất, dù có bài khác em thấy thích hơn), ban giám khảo có 1 nhận xét tương đối chính xác về bút pháp, những lỗi trong kĩ năng và cách thể hiện, cũng định hướng tương đối trúng cho người đọc để cảm thụ được các bài viết, còn về nội dung, em vẫn có 1 vài quan điểm riêng: lựa chọn đôi khi vẫn ko phải lúc nào cũng tối ưu, và nhạt nhòa đi do ko chọn màu thì chưa chắc, màu đen có rất nhiều người thích, vậy nếu ta chỉ chọn 1 màu sắc thì sẽ có rất nhiều người trùng lặp, theo riêng em, các nét riêng phải toát lên từ tinh thần chung của 1 bức tranh nhiều màu, cũng như người ta chỉ có thể hiểu được tiếng nói, cung bậc riêng của 1 bài hát chỉ khi có sự phối hợp giữa nhiều nốt nhạc, chứ ko thể nói lên điều gì chỉ từ 1 nốt nhạc, như thế mới phong phú hơn rất nhiều. Em cũng nghĩ chúng ta cần mạnh dạn hơn trong cho điểm để khuyến khích những bài viết hay. Vẫn cảm ơn giám khảo đã cho những nhận xét rất đáng suy nghĩ, nhất là về cách viết, kĩ năng viết văn, còn về tư tưởng, đôi khi vẫn phải chấp nhận thực tế: có nhưng khác nhau giữa quan niệm người viết và người chấm, quan niệm thì phong phú lắm thay, chúng ta ko nên đặt quan niệm của mình lên người khác được.

C

conu

Hơi chán là các bài văn của mình vẫn thường đượic khen là bốc cục mạch lạc, nhưng khi đối mặt với những bài viết có nội dung mở thế này thì lại chưa biết sắp xếp, ai giúp tớ với..

N

nutac98

conu said:
Hơi chán là các bài văn của mình vẫn thường đượic khen là bốc cục mạch lạc, nhưng khi đối mặt với những bài viết có nội dung mở thế này thì lại chưa biết sắp xếp, ai giúp tớ với..
đôi lúc , y nghĩ viết những bài văn dạng này hok cần phân djnh rõ luận điểm 1 , 2 rồi triển khai vì như vậy sẽ làm cho bài văn mất tính mở và nó sẽ khô , mạch văn nhìu lúc bị gò bó . Có lẽ nên viết bài này theo 1 kỉu trải lòng mj`n ra ... Mjn` đón nhận cuộc sống như thế nào hãy viết nó ra trên giấy là dc . Hok cần quan tâm là mọi người viết thế nào , mọi người nhận xét ra sao ... Viết cho mj`n 1 lần là lúc thj mà mj`n hok có cảm giác là mj`n đang thi mà chỉ là viết cảm xúc ra trên giấy ... Như vậy có lẽ bài viết sẽ thật hơn , sẽ hay hơn , sáng tạo hơn và thuyết phục hơn ^^ y thích bài pe_3 ^^

T

tranquang

nutac98 said:
conu said:
đôi lúc , y nghĩ viết những bài văn dạng này hok cần phân djnh rõ luận điểm 1 , 2 rồi triển khai vì như vậy sẽ làm cho bài văn mất tính mở và nó sẽ khô , mạch văn nhìu lúc bị gò bó . Có lẽ nên viết bài này theo 1 kỉu trải lòng mj`n ra ... Mjn` đón nhận cuộc sống như thế nào hãy viết nó ra trên giấy là dc . Hok cần quan tâm là mọi người viết thế nào , mọi người nhận xét ra sao ... Viết cho mj`n 1 lần là lúc thj mà mj`n hok có cảm giác là mj`n đang thi mà chỉ là viết cảm xúc ra trên giấy ... Như vậy có lẽ bài viết sẽ thật hơn , sẽ hay hơn , sáng tạo hơn và thuyết phục hơn ^^ y thích bài pe_3 ^^
=D>

A

amaranth

Ai cũng thận trọng, không ai vote...
Am cũng không biết vote cho ai
Làm sao để biết thức nào đẹp hơn giữa lan và hồng?

Địa thượng hoa nhi vị thùy khai phóng

N

nutac98

amaranth said:
Ai cũng thận trọng, không ai vote...
Am cũng không biết vote cho ai
Làm sao để biết thức nào đẹp hơn giữa lan và hồng?

Địa thượng hoa nhi vị thùy khai phóng
chợ hoa muôn sắc , người mua hoa muôn màu
đâu cần chọn bài đã được mọi người đánh giá là hay nhất , chỉ cần chọn bài mjn` cảm thấy thích nhất là dc rồi :D

A

amaranth

Chủ đề ăn ké của tháng Giêng 2008 đây, đề nghị các mem viết bài càng sớm càng tốt:
CUỘC THI MUÔN BÀI, BẠN CHỌN BÀI NÀO? :))

C

conu

nutac98 said:
conu said:
Trong 1 quyển sách về Văn, mình có đọc, 1 điều cũng quan trọng ko kém, viết để cho mình, nhưng viết thì nên đặt mình vào vị trí người khác, văn sẽ kín cạnh, mình cho đó cũng là 1 việc hết sức có ý nghĩa, muốn văn hay, nên có phương pháp tốt, khi kĩ thuật kết hợp với xúc cảm, kiến thức, sẽ ko còn chỉ là những đoạn giãi bày cảm xúc mà sẽ thành những áng văn có giá trị. Ắt hẳn chúng ta luôn muốn vươn tới điều đó, luận điểm luận cứ thì có vẻ hơi khô, thôi ta cứ nói đó là sự khúc chiết mạch lạc trong tư duy. Dù bạn nói những điều trên kia để khuyên mình, nhưng mình lại nhận thấy, bài của bạn là 1 trong những bài có kĩ thuật viết tốt nhất, viết theo cấu trúc song hành, rất phù hợp để cho ta thấy được tính phong phú của màu sắc, màu sắc ấy lại được bạn khái quát lên thành màu trựu tượng, ko còn là thứ màu khúc xạ dưới ánh sáng mặt trời, đó là điều mà chúng ta đều muốn hướng đến, cái đích của đề này theo mình chính là ở đây, 1 cái kết dù chưa thực sự vững trong bút pháp, có lúc hơi loạng choạng nhưng vẫn đứng được bởi 1 câu hỏi để người đọc tự trả lời, bài của bạn ko cần sự trả lời là chọn màu nào, vì với những gì bạn đã thể hiện phần trên, quá đủ để người đọc biết bạn sẽ chọn "những gam màu nào" và cũng để tự họ chọn, ko để cách chọn của bạn chi phối suy nghĩ của họ, cách viết như vậy là hướng người đọc đến sự chọn lựa cho riêng mình, chính vì thế cái giá trị của bài viết càng có tác dụng lớn. Bạn hãy kiên định, màu hạnh phúc và màu của tình yêu thì ko thể chọn, nếu đặt vấn đề chọn 1 màu nào đó, thì chẳng lẽ màu khác cũng rất quan trọng với cuộc sống lại ko chọn hay sao, nếu như thế thì gò bó quá. Mình thích bài bạn nhất, đầy cảm xúc, chắc tay trong kĩ năng, tính giáo dục cũng cao... Hãy cố gắng lên nhé. Mình bầu cho bạn.

C

conu

Anh Phát cho luôn chủ đề mới đi, Tết bọn em rỗi, sẽ viết được dễ hơn, ra ngoài Tết em bận lắm, sắp thi tốt nghiệp và đại học đến nơi mà.

S

sweetnightmare

Em đã đọc phần nhận xét rồi.
Khi em đưa một số người bạn đọc thì họ cũng có nhận xét gần giống vậy, khi đó em đã nói rằng: ngay từ đầu mình đã có "chuyển mạch" rồi - tức là đã nói màu sắc theo ý mình không chỉ là những màu trên bảng vẽ và theo mình đấy là những thứ ta không thể định hình rõ được đâu!
Tuy nhiên phần gượng ép có lẽ cũng có :D (có lẽ vì nhược điểm lớn nhất của em là khi làm việc gì cũng quá lý trí và thận trọng nên đâm ra... #:-S hơn nữa lại là diễn đạt để được hiểu...^_^ -> T_T).

Kết: Em rất cảm ơn những lời nhận xét chân thành trên.
Xin hết ./. :D

V

vuonglinhbee

kakas said:
mang tính báo chí là sao thế bạn? thế là tốt hay xấu
tiểu sinh nông cạn, không hiểu, kính nhờ các hạ chỉ bảo
Đa tạ! Đa tạ! B-)

H

happycat

Em cũng muốn bầu cho bài em thích nhất nhưng không được , :( Lúc đầu em nghĩ tham gia cho vui không ngờ được 7.25 điểm . Chắc do nhỏ nên được ưu tiên
Thật lòng mà nói có lẽ em hơi vội . Em up bài ngày 23 vào lúc 9 giờ . Cứ làm gấp để up lên vì nghe anh tranquang nói 24 là hết hạn nên sai sót nhiều lắm .Đọc lại thấy nhiều chỗ chưa hay , có thêm ý nhưng không thể viết vô .
Nói chung là em còn nhỏ , thi thì cũng không dám gì , nhưng em yêu thích môn văn . Rất mong các anh các chị giúp đỡ em , nhận xét cho em . Như vậy em rất biết ơn ạ . >:D<

H

happycat

Em bầu cho chị pe_3 một phiếu nha . Bài viết rất xúc động :x
Bài viết ai cũng hay cả , nhưng chị là đọc thấy gần gũi nhất , dễ thương nhất .
Mấy bài khác có cái hay đáng học hỏi lắm . :)

Top Bottom