Sinh Virut

M

muatuyet_07

sung quanh chúng ta có rất nhiều VSV gây hại, nhưng chung ta vẫn khoẻ mạnh vì: cơ thể chúng ta có khả năng miển dịch lị với các VSV gây hại. Nghĩa là cơ thể chúng ta có khả năng chống lại các tác nhân gây bệnh khi chúng xâm nhập vào cơ thể. (bạn cò thể xem lại kĩ phần II MIỂN DỊCH- trang 156(SGK_nâng cao) thì sẽ rỏ thôi.

[SIZE="6"][I]học[/I] nhiềuZE] quá ông cả đầu rùi:khi (184)::khi (184)::khi (184)::khi (184):

T

thuthuy51

cảm ơn bạn nhiều. Bọn mình học ban cơ bản có học sách nâng câo đâu.

T

tunan_myidol

xung quanh nơi chúng ta sinh sống có rất nhiều vi sinh vật nhưng chúng ta vẫn sống tốt và khoẻ mạnh . Điều đó không đúng lắm đâu bởi có rất nhiều người cũng bị bệnh do vi sinh vật mà.Còn nhiều người vẫn sống kgoer mạnh là do họ có hệ miễn dịch tốt(chống lại được những con vi rut gây bệnh), ngoài ra còn do gai glicoprotein cua vi sinh vật không phù hợp với tế bào chủ nên nó sẽ không xâm nhập được.
Vậy thui ne!

• Like
Reactions: nhàn lee
T

thuthuy51

uk! cảm ơn các bạn nhiều! Vậy nói Virut nằm giữa gianh giới cơ thể sống và vật không sống có đúng không? giải thik giùm mình luôn

M

matrungduc10c2

Theo mình thì câu nói đó chỉ đúng 1 phần ,Virut có thể xâm nhập vào bất cứ ai trong chúng ta-ví dụ như vi rút ''Cúm lợn'' gần đây (mình quên tên ùi :) ).Chẳng nhưng thế các loại vi rút nói chung thì chúng sinh trưởng và phát triển rất nhanh=>100% vi rút là cơ thể sống,còn vì sao mà nó ko xâm nhập chúng ta ngay là vì nó chua tổng hợp đủ lượng độc ...( hình như là độc tố ấy..)cần thiết để xâm nhập vào cơ thể chúng ta.Cái này mình nhớ tàm tạm thôi...:).
Vậy bạn nào cho hỏi :vì sao vi rút HIV khi nó xâm nhập vào cơ thể con người thì lại vào 1 cách dể dàng trong khi đó cơ thể nguời có các thụ thể để phát hiện và tiêu diệt mà...??

T

thuthuy51

theo mình thì miễn dich của con người chưa đủ để ngăn chặn virut HIV. Virut HIV có độc tố mạnh các thụ thể chỉ có thể ngăn cản tạm thời chứ không thể tiêu diệt đó là lí do tại sao khi mắc VR HIV rồi mà chưa có biểu hiện gì. Một thời gian sau, có biểu hiện bệnh cũng là lúc các virut đã không bị khống chế nữa.
Ý của mình đại khái là như thế, cũng có thể mình dùng từ không đúng chuyên môn lắm

C

camquyen1993

Tại sao xung quanh ta có rất nhiều VSV gây bệnh nhưng đa số chúng ta vẫn sống khoẻ mạnh?

Giúp mình nghen! Mình dốt sinh mà!

theo mình thì các vsv gây bệnh xung quanh ta không mạnh bằng các đề kháng của cơ thể , nhưng đôi khi các chất đề kháng của cơ thể yếu hơn các vsv gây bệnh thì chúng ta vẫn bệnh thôi bạn ạ

• Like
Reactions: Moonlight.Shadow
S

sunfrontyou

Chà chà, mình rất thích câu trả lời của Phúc (chăm đọc sách =quá siêu). Nhưng theo mình, câu trả lời là chúng ta chưa bao giờ sống khoẻ mạnh cả...! Thật vậy, chỉ có người này khoẻ hơn người khác mà thôi,được quy định bởi GEN và tuỳ môi trường, điều kiện sống, quá trình rèn luyện.
Mình cũng nghĩ là nhờ hệ miễn dịch mà con người có khả năng chống chịu nhiều loại bệnh, và tất nhiên, chống chịu được một số loài VR gây hại (lưu ý là thực sự chúng luôn xâm nhập vào cơ thể chúng ta-có vậy mới nói là hệ miễn dịch tiêu diệt được chớ!).....Nếu không tiêu diệt được chẳng phải có hệ miễn dịch là vô dụng hay sao?
Tất nhiên không phải loại VR nào con người cũng đủ sức chống chịu(cả khi uống vacxin)
Một ví dụ đơn giản về hệ miễn dịch...là bệnh HIV,....chẳng phải do mất dần chức năng miễn dịch của cơ thể mà ngay cả bệnh ngoài da do VR gây ra như lang ben,...đầy trong không khí, vốn chẳng xơ múi gì so với người thường đó sao!
(Nhân tiện hỏi bạn lấy câu hỏi này ở đâu thế, không biết có vào bài học kỳ của bọn tớ không ha?):D

Last edited by a moderator:
Top Bottom