Văn 11 Viết văn phân tích và so sánh tác phẩm

YanYing

Học sinh mới
Thành viên
4 Tháng mười một 2022
2
2
6
17
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Lính thú đời xưa
" Ngang lưng thì thắt bao vàng
Đầu đội nón dấu, vai mang súng dài
Một tay thì cắp hoa mai
Một tay cắp giáo, quan sai xuống thuyền
Đùng đùng trống đánh ngũ liên
Bước chân xuống thuyền nước mắt như mưa"​
Viết bài văn phân tích hình ảnh người nông dân đi lính trong bài ca dao trên, sau đó so sánh với hình ảnh người nông dân nghĩa sĩ trong tác phẩm " Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc"( phần thích thực).
Mong mọi người chỉ em với ạ. ( Làm hộ em dàn bài có đầy đủ 3 phần mở bài, thân bài, kết bài với ạ). Em cảm ơn mọi người rất nhiều ạ.

• Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Lính thú đời xưa
Một tay thì cắp hoa mai
Bước chân xuống thuyền nước mắt như mưa"​
Viết bài văn phân tích hình ảnh người nông dân đi lính trong bài ca dao trên, sau đó so sánh với hình ảnh người nông dân nghĩa sĩ trong tác phẩm " Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc"( phần thích thực).
Mong mọi người chỉ em với ạ. ( Làm hộ em dàn bài có đầy đủ 3 phần mở bài, thân bài, kết bài với ạ). Em cảm ơn mọi người rất nhiều ạ.
YanYingSo sánh:
Trước hết, hình tượng người lính trong 2 bài khác nhau ở tinh thần chiến đấu. Trong "Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc", những người nghĩa sĩ tự nguyện đầu quân đi đánh giặc với khí thế hừng hực, không nề hà sợ chi, chỉ mong được lập công, giúp ích cho công cuộc đánh đuổi kẻ thù. Còn trong bài ca dao trên, người lính bị bắt ép, không tình nguyện chiến đấu, điều ấy thể hiện rõ ở những chi tiết "quan sai xuống thuyền" (quan trên thúc ép), "xuống thuyền nước mắt như mưa"
+ Tiếp tới là vũ khí chiến đấu, nếu những người nghĩa sĩ chỉ quanh năm lam lũ làm ăn bên ruộng đồng, khi chiến đấu chỉ mang theo cuốc, thuổng, gậy gộc, những vũ khí có được là những nông cụ. Còn người lính ở ca dao kia lại được trang bị tân tiến hơn "thắt bao vàng", "nón đấu", "súng dài", "hoả mai", "giáo"
trích link: https://diendan.hocmai.vn/threads/s...-hinh-anh-nguoi-linh-trong-bai-ca-dao.835546/
Phân tích:
Mở bài:
+ Giới thiệu đặc trưng thể loại ca dao: Là thể loại trữ tình diễn tả tâm trạng, cảm xúc của con người, gắn với các hình thức sinh hoạt.
+ Giới thiệu lính thú đời xưa
Trích ca dao:
Một tay thì cắp hoa mai
Bước chân xuống thuyền nước mắt như mưa"
Thân bài:
Nêu hoàn cảnh xuất hiện ca dao, thể thơ, nội dung ca dao
Một tay thì cắp hoa mai
Bước chân xuống thuyền nước mắt như mưa"
Mở đầu bài ca dao là hình ảnh người lính thời Nguyễn:
Một tay thì cắp hoa mai
Đùng đùng trống đánh ngũ liên"
Hình ảnh:
+ Quân trang tân tiến: lưng thắt dây vải vàng, nón đấu", "súng dài", "hoả mai", "giáo"
+ Nón dấu trên chóp làm bằng thau, trang bị súng hỏa mai, loại súng nạp trên đầu
+ Đi chân đất
Tác dụng: Nổi bật hình ảnh người lính với vũ khí thô sơ bị bắt ép, không tình nguyện chiến đấu (Dựa vào chú thích rồi phân tích: bao vàng: Bao bằng vải vàng, đeo lưng, nón dấu,: Nón bằng lá trên có chóp bằng thau , hoa mai: Ngòi nổ dùng cho loại súng nạp trên ( nạp tiền), ngũ liên: Trống đánh từng hồi 5 tiếng)
Hình ảnh cuối:
"Bước chân xuống thuyền nước mắt như mưa"
Cảnh vợ con lính ra tận bến sông, bế, dắt con thơ trong khi đó quan quân thúc trống ngũ liên ra lệnh cho lính phải xuống thuyền để đưa đi đóng đồn ở miền xa, miền núi rừng. Cảnh chia ly của những người phụ nữ có chồng bị bắt ép đi lính.
Kết bài:
Làm nổi bật cảnh chia ly của đôi vợ chồng khi chồng đi lính phản ánh chiến tranh
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom