Văn 9 Viết một đoạn văn ngắn về hình ảnh em gái tiền phương

Thảo luận trong 'Văn học hiện đại Việt Nam' bắt đầu bởi TRỊNH HOÀNG NAM, 28 Tháng chín 2019.

Lượt xem: 51

1. TRỊNH HOÀNG NAM

TRỊNH HOÀNG NAM Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    TRUNG HỌC CƠ SỞ NGUYỄN HỮU TIẾN
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

hình ảnh em gái tiền phương được khắc họa thế nào ngắn gọn bằng một đoạn văn ngắn viết theo cách diễn dịch

2. nguyenkhanhduyen220905@gmail.com

nguyenkhanhduyen220905@gmail.com Học sinh chăm học Thành viên

Câu 6.
    -
    Hình ảnh “em gái tiền phương”: nhỏ bé giữa rừng Trường Sơn bạt ngàn, lộng gió nhưng lại mang đến cảm giác thân thương, gần gũi vai áo bạc, quàng súng trường - như quê hương; với dáng đứng vững vàng bên đường khi làm nhiệm vụ (0,25đ)
    - Hình ảnh ấy là một biểu tượng về cuộc chiến tranh nhân dân –“em gái tiền phương”, nữ chiến sĩ giao liên hay cô gái thanh niên xung phong. Sự có mặt của cô gái trên đỉnh Trường Sơn nơi tuyến đầu Tổ quốc đã nhắc với mai sau về cuộc chiến đấu toàn dân tham gia, trong đó có sự đóng góp những người con gái trẻ trung xinh đẹp mảnh mai nhưng vô cùng dũng cảm, gan dạ.
    Nguồn : Internet.
    P/s: Bạn ơi có phải câu này trong đề thi của THPT không ạ? Chứ văn lớp 9 không có hình ảnh ''em gái tiền phương".Bạn hãy sửa lại tựa đề nhé! :)

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted