Văn 9 Viết một bức thư cho một vị nguyên thủ quốc nào đó về vấn đề đầu tư cho vũ khí hạt nhân

Thúy 2k7

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng bảy 2021
5
20
6
16
Hà Nội
...
  • Like
Reactions: baochau1112

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
nếu viết một bức thư cho một vị nguyên thủ quốc nào đó về vấn đề đầu tư cho vũ khí hạt nhân , em sẽ viết cho ai ? và viết như thế nào ? hãy hoàn thành yêu cầu bằng một bức thư .
Vì em đặt ra sẵn những câu hỏi như trên nên chị sẽ hướng dẫn em theo mạch suy nghĩ đó nha.
1. Viết cho ai?
Vậy thì cần phải xem xét là đã có những nước nào đã đầu tư về vũ khí hạt nhân rồi nhé. Trên cơ bản là những nước giàu mạnh như Mỹ, Trung, Nga, Đức và theo tin tức tập trận thì chúng ta còn có cả Triều Tiên.

Vậy thì đến đây, chúng ta nên lựa chọn viết cho nguyên thủ nước nào. Đầu tiên, chúng ta cần xem xét đến tầm ảnh hưởng của chiến tranh do nước nào khởi xướng sẽ khiến tình hình thế giới trở nên bế tắc, trì trệ và có nguy cơ dẫn đến chiến tranh thế giới thứ 3. Căn cứ theo tình hình thực tế thì có 2 nước đầu sỏ đã và đang đấu tranh gay gắt nhất là Mỹ và Trung. Do vậy, em nên lựa chọn 1 trong 2 nguyên thủ của nước này để viết thư nhé.

2. Viết như thế nào?
Đầu tiên, em đã biết gì về vũ khí hạt nhân nè? Hãy nói những gì em biết về vũ khí hạt nhân trước nhé. Nếu em bí thì em có thể kể ra 1 câu chuyện em từng nghe về tầm ảnh hưởng của vũ khí hạt nhân đến cuộc sống của con người trong quá khứ.

Đến đây thì chắc sẽ tạm ổn rồi nè. Khi em nói về dẫn chứng đến từ thực tế thì lá thư của em sẽ có tính hiện thực và thuyết phục khá cao. Nhưng điều này vẫn chưa đủ nếu em muốn thuyết phục 1 nguyên thủ dừng đầu tư về vũ khí hạt nhân. À, vậy tại sao đề bài chỉ nói là đầu tư về vũ khí hạt nhân mà chị lại nói là nên dừng đầu tư vũ khí hạt nhân nè? Vậy thì câu trả lời ở em, em cảm thấy vũ khí hạt nhân là tốt hay xấu, là cần thiết hay không cần thiết?

Ở đây, em có thể lựa chọn phát triển bức thư theo 2 hướng:
- Hướng thứ nhất, khuyên nguyên thủ nên đầu tư vũ khí hạt nhân để có thể bảo vệ đất nước khi chiến tranh bùng nổ. Vũ khí hạt nhân là 1 trong những lá chắn mạnh mẽ giúp đất nước đứng vững trước bất kỳ cuộc tấn công nào của quân thù.

- Hướng thứ hai, khuyên nguyên thủ nên dừng đầu tư vũ khí hạt nhân bởi nếu có ý niệm sử dụng vũ khí mới đầu tư. Khi không có ý niệm sử dụng thì sẽ không đầu tư. Hiện tại như chiến tranh thương mại Mỹ Trung trên thương trường thì đó cũng là chiến tranh và chúng ta sẽ không chịu nỗi đau về thể xác lẫn tinh thần. Thay vì sử dụng vũ lực, chúng ta cần phải tăng mạnh về kinh tế, làm cho đất nước giàu mạnh. Thay vì dồn nhiều tài lực vào cải tạo, nâng cấp vũ khí thì dùng chúng vào vấn đề an sinh xã hội, giúp đất nước ngày một phát triển hơn

Cuối cùng, sau khi em triển khai các ý trong lá thư thì em cần kết lại bằng niềm tin vào quyết định của nguyên thủ quốc gia. Chúng ta chỉ là học sinh, những gì chúng ta biết chỉ là băng sơn 1 góc nên chúng ta chỉ muốn bày tỏ ý kiến và hy vọng cuộc sống sẽ tốt hơn. Và hiện tại, đất nước ấy mà vị nguyên thủ đang điều hành hoạt động rất tốt nên chúng ta cần phải vững tin vào những quyết sách của nguyên thủ trong tương lai nha.

Trên đây là lời hướng dẫn của chị, nếu em cảm thấy khó hiểu hay có thắc mắc gì thì em cứ phản hồi lại để chị giải đáp cho nha. Chúc em học tốt nà :D

Top Bottom