Văn viết mở bài lặng lẽ sapa

Anh Duy

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
18
4
56
22
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi người chỉ mình viết mở bài bài này dc k ?
đề : phân tích nhân vật anh thanh niên trong truyện ngắn lặng lẽ Sapa
Mở bài : Có thể dùng 1 đoạn thơ trong bài thơ 1 khúc ca xuân của Tố Hữu hoặc Mùa xuân nho nhỏ của Thanh Hải để dẫn dắt vào bài

Nguyễn Phạm Đoàn Lê

Học sinh
Thành viên
10 Tháng năm 2017
75
38
21
23
THị Xã Gia Nghĩa Tỉnh Đăk Nông
"Nếu là con chim,là chiếc lá
Thì chim phải hót,lá phải xanh
Lẽ nào vay mà không trả
Sống là cho,đâu chỉ nhận riêng mình"
Có bao giờ bạn nghĩ đất nước chúng ta được như ngày hôm nay là nhờ công của ai không?là nhờ công của vị lãnh tụ vĩ đại Hồ Chí minh?Đúng!,là nhờ công của các chiến sĩ cách mạng?đúng!nhưng hôm nay tôi dành thời gian không phải để nói về họ,tôi dành thời gian để nói về một nhân tố cũng hết sức quan trọng trong việc đem lại hòa bình và phát triển đất nước,-những người lao động,cống hiến thầm lặng-,ôi!hay quá,những người llao động ấy là gì mà có cái tên nghe oách xì ngầu thế nhỉ?và để hiểu rõ hơn thì chúng ta hãy cùng nhau phân tích truyện ngắn"Lặng Lẽ Sapa"của Nguyễn Thành Long các bạn nhé

Phương Trang

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
27 Tháng hai 2017
784
1,049
256
Ninh Bình
:D yêu cầu của mở bài không khó,nhưng mở bài không được dài dòng mà phải súc tích tóm gọn vào vấn đề chính . Phần mở bài sẽ gồm có những mục:
-giới thiệu khái quát về tác giả , tác phẩm .
-về nhân vật thì phải khái quát nên đặc điểm của nhân vật đó hay nhân vật đó tiêu biểu cho cái gì
Bạn tham khảo MB của mình nhé ;):D

MB:
Nguyễn Thành Long là một trong những cây bút văn xuôi đáng chú ý. Ông chuyên viết về truyện ngắn và kí . ''Lặng lẽ Sa Pa '' là một truyện ngắn có cốt truyện đơn gian nhưng ẩn chứa bên trong nhiều ý vị sâu sắc . Tác phẩm như một bài thơ viết về vẻ đẹp trong phong cách sống và suy nghĩ của những con người lao động bình thường mà cao cả . Nhân vật anh thanh niên trong tác phẩm hiện ra trong chốc lát nhưng vẫn là điểm sáng nổi bật nhất về con người lao động mới trong công cuộc xây dựng chủ ngĩa xã hội ở Miền Bắc

Phương Trang

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
27 Tháng hai 2017
784
1,049
256
Ninh Bình
Lẽ nào vay mà không trả
Có bao giờ bạn nghĩ đất nước chúng ta được như ngày hôm nay là nhờ công của ai không?là nhờ công của vị lãnh tụ vĩ đại Hồ Chí minh?Đúng!,là nhờ công của các chiến sĩ cách mạng?đúng!nhưng hôm nay tôi dành thời gian không phải để nói về họ,tôi dành thời gian để nói về một nhân tố cũng hết sức quan trọng trong việc đem lại hòa bình và phát triển đất nước,-những người lao động,cống hiến thầm lặng-,ôi!hay quá,những người llao động ấy là gì mà có cái tên nghe oách xì ngầu thế nhỉ?và để hiểu rõ hơn thì chúng ta hãy cùng nhau phân tích truyện ngắn"Lặng Lẽ Sapa"của Nguyễn Thành Long các bạn nhé
:D bạn làm MB hay thiệt đó . Nhưng mình thấy trong văn học thì không nên dùng từ ''oách xì ngầu '' đâu nhé ;) nó chỉ nên dùng trong giao tiếp thường ngày thôi nhé;):D

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Lẽ nào vay mà không trả
Chào! Mở bài cần đáp ứng giới thiệu tác giả và hoàn cảnh ra đời tac phẩm nhé.

huonggiangnb2002

Mùa hè Hóa học
Thành viên
23 Tháng mười hai 2015
334
328
109
Ninh Bình
Chào! Mở bài cần đáp ứng giới thiệu tác giả và hoàn cảnh ra đời tac phẩm nhé.
Mình nghĩ nếu không yêu cầu phân tích tác phẩm mà chỉ phân tích một nhân vật nào đó thì không cần nêu rõ về tác giả và hoàn cảnh sáng tác chứ nhỉ ?! Đấy là cách mở gián tiếp...Đâu phải lúc nào cũng 1 kiểu mở bài cứng nhắc theo mẫu đâu ~ Văn học là để thể hiện sự sáng tạo mà ~

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Mình nghĩ nếu không yêu cầu phân tích tác phẩm mà chỉ phân tích một nhân vật nào đó thì không cần nêu rõ về tác giả và hoàn cảnh sáng tác chứ nhỉ ?! Đấy là cách mở gián tiếp...Đâu phải lúc nào cũng 1 kiểu mở bài cứng nhắc theo mẫu đâu ~ Văn học là để thể hiện sự sáng tạo mà ~
Bắt buộc nêu rõ nhé bạn.

Top Bottom