Văn 8 Viết đoạn văn nghị luận bàn về LÒNG DŨNG CẢM ( khoảng 200 chữ)

xuân111

Học sinh mới
7 Tháng năm 2023
27
5
16
14
Hải Phòng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Viết đoạn văn nghị luận bàn về LÒNG DŨNG CẢM
Bài làm
Trong cuộc sống, con người ta luôn cần ý chí để vượt qua mọi gian nan, cách trở, nhưng trước khi có được ý chí ấy, thì không thể không cần đến lòng dũng cảm đối diện với chúng. Lòng dũng cảm – một điều rất quan trọng mà mỗi người cần và nên có. Lòng dũng cảm là sự can đảm, không run sợ, nản chí trước bất kỳ một điều gì, dù có khó khăn vẫn giữ được cho mình sự bình tĩnh, tự tin. Vậy tại sao nó lại quan trọng đến vậy? Ta không thể tránh khỏi có những lúc gặp phải thất bại khiến ta gần như tuyệt vọng, thế nhưng nếu cứ để cho nỗi tuyệt vọng ăn mòn đi chính khả năng của bạn thì vĩnh viễn bạn sẽ chẳng thể nào thành công, điều cần thiết nhất khi ấy là cần biết đứng dậy, nhìn nhận ra lỗi sai của bản thân, can đảm mà bước tiếp bằng những kinh nghiệm đã rút ra được, rồi một lần, hai lần, ban lần, nhiều lần như vậy, bạn chắc chắn sẽ đạt được điều mà mình mong muốn. Đó chính là lòng dũng cảm dám đối diện với khó khăn và lỗi lầm của bản thân mình. Bên cạnh đó, khi mọi thứ dường như quá sức hoặc ngoài tầm tay của ta thì lòng dũng cảm sẽ giúp đơn giản hóa mọi chuyện, cho ta bản lĩnh, sự tự tin, kiên cường để đối diện với mọi điều đang chờ ở phía trước. Người có lòng dũng cảm sẽ dám đương đầu, dám dấn thân, còn kẻ yếu đuối sẽ chẳng bao giờ đi đến được cái đích của mình. “Bạn không thể yếu đuối trên con đường theo đuổi giấc mơ. Hãy dám vượt qua các rào chắn để tìm con đường của riêng mình.” (Les Brown). Nếu không có lòng dũng cảm, bạn chắc chắn sẽ bị bỏ lại ở phía sau, đó là lý do vì sao có rất nhiều những tấm gương sáng về lòng dũng cảm đã dám đương đầu để đạt được những điều tốt đẹp. Thế hệ ông cha ta ngày trước là biểu tượng sáng ngời cho lòng dũng cảm, kiên cường chống lại kẻ thù xâm lược để bảo vệ đất nước, không ngại đổ máu, hy sinh. Người thanh niên yêu nước Nguyễn Tất Thành một phần nhờ có lòng dũng cảm đã sẵn sàng ra đi tìm đường cứu nước cho dân tộc, Trên thế giới, Thomas Edison có lẽ sẽ chẳng thể phát minh ra điện, một bước tiến trong lịch sử phát triển của nhân loại nếu không có sự dũng cảm đối mặt với bao khó khăn, thất bại trong quá trình nghiên cứu. Vậy nên, có thể thấy, dũng cảm sẽ đem lại cho ta bản lĩnh để làm nên những kỳ tích, những điều kỳ diệu, tốt đẹp trong cuộc sống, nó giúp ta nhìn nhận được bản thân mình và tôi luyện ý chí để vượt qua khó khăn, thử thách. Mỗi người chúng ta, cần biết rèn luyện cho mình một lòng dũng cảm vì nó rất cần thiết với mỗi người, trước hết hãy học cách dũng cảm với bản thân mình, đừng bao giờ sợ hãi hay tự ti về bất kỳ một khiếm khuyết nào mà tự tìm ra điểm yếu để sửa chữa và hoàn thiện, có như thế, con người ta mới có một bản lĩnh kiên cường, vững vàng. Có lòng dũng cảm, đó sẽ là ngọn đèn soi sáng mọi con đường tối tăm trong cuộc sống của mỗi người.

• Like
Reactions: Tuyết Sơn

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Mình thấy về lý luận cũng được, nhưng sắp xếp ý hơi lộn xộn. Bạn nên chia thành từng đoạn văn, mỗi đoạn văn nêu bật ra 1 ý/ 1 luận điểm nào đó chứ đừng viết 1 mạch theo cảm xúc, cảm nghĩ.

Và người đọc sẽ dễ tiếp nhận hơn nếu dẫn chứng đơn giản, cụ thể. Lời văn hoa mỹ quá có thể sẽ phản tác dụng. VD đoạn này:

"Ta không thể tránh khỏi có những lúc gặp phải thất bại khiến ta gần như tuyệt vọng, thế nhưng nếu cứ để cho nỗi tuyệt vọng ăn mòn đi chính khả năng của bạn thì vĩnh viễn bạn sẽ chẳng thể nào thành công, điều cần thiết nhất khi ấy là cần biết đứng dậy, nhìn nhận ra lỗi sai của bản thân, can đảm mà bước tiếp bằng những kinh nghiệm đã rút ra được, rồi một lần, hai lần, ban lần, nhiều lần như vậy, bạn chắc chắn sẽ đạt được điều mà mình mong muốn".

Nếu là mình, cũng ý như bạn nhưng mình sẽ viết kiểu:

"Trong cuộc sống có lắm lúc chúng ta gặp phải thất bại như: kết quả học tập thấp, thất nghiệp, tình cảm không được hồi đáp...v.v..(*) , nhưng nếu vì gặp thất bại mà sinh ra nản chí thì ta sẽ chẳng bao giờ thành tựu được việc gì. Là một người dũng cảm, sau mỗi lần thất bại chúng ta cần nhìn ra những sai lầm để tiếp tục phấn đấu, để rồi từ những kinh nghiệm tích cóp được, càng ngày ta càng tiến đến gần điều mình mong muốn".

xuân111

Học sinh mới
7 Tháng năm 2023
27
5
16
14
Hải Phòng
Mình thấy về lý luận cũng được, nhưng sắp xếp ý hơi lộn xộn. Bạn nên chia thành từng đoạn văn, mỗi đoạn văn nêu bật ra 1 ý/ 1 luận điểm nào đó chứ đừng viết 1 mạch theo cảm xúc, cảm nghĩ.

Và người đọc sẽ dễ tiếp nhận hơn nếu dẫn chứng đơn giản, cụ thể. Lời văn hoa mỹ quá có thể sẽ phản tác dụng. VD đoạn này:

"Ta không thể tránh khỏi có những lúc gặp phải thất bại khiến ta gần như tuyệt vọng, thế nhưng nếu cứ để cho nỗi tuyệt vọng ăn mòn đi chính khả năng của bạn thì vĩnh viễn bạn sẽ chẳng thể nào thành công, điều cần thiết nhất khi ấy là cần biết đứng dậy, nhìn nhận ra lỗi sai của bản thân, can đảm mà bước tiếp bằng những kinh nghiệm đã rút ra được, rồi một lần, hai lần, ban lần, nhiều lần như vậy, bạn chắc chắn sẽ đạt được điều mà mình mong muốn".

Nếu là mình, cũng ý như bạn nhưng mình sẽ viết kiểu:

"Trong cuộc sống có lắm lúc chúng ta gặp phải thất bại như: kết quả học tập thấp, thất nghiệp, tình cảm không được hồi đáp...v.v..(*) , nhưng nếu vì gặp thất bại mà sinh ra nản chí thì ta sẽ chẳng bao giờ thành tựu được việc gì. Là một người dũng cảm, sau mỗi lần thất bại chúng ta cần nhìn ra những sai lầm để tiếp tục phấn đấu, để rồi từ những kinh nghiệm tích cóp được, càng ngày ta càng tiến đến gần điều mình mong muốn".
Tuyết SơnCảm ơn đã đánh giá và đóng góp ý kiến ạ. Mong sẽ có nhiều bài văn hay giúp ích cho bạn

Top Bottom