Viết dạng tổng quát có được không?

C

congtrjck

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình đang làm gia sư cho đứa em gái :p
Khi làm bài viết pt đường vuông góc chung của 2 đt chéo nhau trong không gian thì mình gọi nó là ( d )
d là giao điểm của 2 mp ( p ) và ( Q )
Mình đã viết được pt tổng quát của 2 mp trên
vậy pt đt ( d) mình viết nó dưới dạng hệ pt thôi mà không chuyển về dạng tham số hay chính tắc
con em nó cãi là như thế là không được phải viết về tham số hoặc chính tắc :-S
Có nhất thiết phải chuyển về ko nhỉ?
Giúp mình cái nhé :D
chỉ bảo viết thôi ko bảo viết dạng nào

Last edited by a moderator:
M

manhtuan510

Bạn đã đúng.
Nếu đề ra yêu cầu viết phương trình mà kô nói chính xác viết phương trình loại nào thì có thể viết 1 trong 3 dạng : hệ, tham số, chính tắc.

H

hoangoclan161

Mình đang làm gia sư cho đứa em gái :p
Khi làm bài viết pt đường vuông góc chung của 2 đt chéo nhau trong không gian thì mình gọi nó là ( d )
d là giao điểm của 2 mp ( p ) và ( Q )
Mình đã viết được pt tổng quát của 2 mp trên
vậy pt đt ( d) mình viết nó dưới dạng hệ pt thôi mà không chuyển về dạng tham số hay chính tắc
con em nó cãi là như thế là không được phải viết về tham số hoặc chính tắc :-S
Có nhất thiết phải chuyển về ko nhỉ?
Giúp mình cái nhé :D
chỉ bảo viết thôi ko bảo viết dạng nào
Em bạn học theo chương trình chuẩn hay chương trình nâng cao.Nếu theo chương trình nâng cao thì không được viết theo dạng tổng quát mà phải viết một trong hai dạng chính tắc hoặc tham số(vì theo chương trình nâng cao không đề cập đến phương trình tổng quát).

C

cuthanhls92

theo sách bây giờ thì không đc viết d là giap tuyến của (P),(Q)
mà fải chuyển về ptct or ptts anh ơi

N

nguyenthihuong92

bây giờ sách đâu có viết dạng pt TQ của 2 mp đâu bạn,các thầy cô cũng ko dạy vậy.Nên mình nghĩ bạn cữ theo sgk mà dạy thôi,em bạn nói đúng đó

Top Bottom