Văn 9 Viết bài văn về vấn đề phạm tội của trẻ vị thành niên

Nguyễn Minh Kha

Học sinh
Thành viên
25 Tháng tám 2019
7
6
21
19
TP Hồ Chí Minh
Linh Đông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Viết 1 bài văn nghị luận nói lên suy nghĩ của em về vấn đề phạm tội của trẻ vị thành niên đang gây bức xúc trên xã hội vừa qua
*em đang cần gấp lắm mọi người xin hãy giúp em với ạ em cảm ơn nhiều lắm
*dàn ý thôi cũng được ạ

hoa du

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
13 Tháng ba 2018
1,636
4,603
486
19
Thái Nguyên
THPT Nguyễn Huệ
Viết 1 bài văn nghị luận nói lên suy nghĩ của em về vấn đề phạm tội của trẻ vị thành niên đang gây bức xúc trên xã hội vừa qua
*em đang cần gấp lắm mọi người xin hãy giúp em với ạ em cảm ơn nhiều lắm
*dàn ý thôi cũng được ạ
-MB: Trẻ em là tương lai của đất nước. Với việc phát triển của đất nước hiện nay, việc giáo dục trẻ em luôn được ưu tiên hàng đầu. Ấy vậy mà tình trạng trẻ hóa tội phạm hiện đang là vấn đề đáng báo động, đang nhận được sự quan tâm và vào cuộc của cả xã hội.
-TB:
+ Theo số liệu tôi có được, những năm qua, trung bình mỗi năm, có trên 10.000 vụ tội phạm hình sự do người chưa thành niên gây ra.
Lý do:
  • Sự bùng nổ của công nghệ thông tin đã khiến một bộ phận giới trẻ lâm vào tình trạng sống ảo, bị lôi cuốn vào các trò chơi thiếu lành mạnh, bạo lực, nhiều trường hợp trở thành tội phạm.
  • Còn do xuất phát từ hoàn cảnh gia đình của người phạm tội. Cha mẹ thiếu trách nhiệm trong việc chăm sóc, dạy dỗ con cái; quá nuông chiều hoặc quá kỳ vọng vào con cái.
  • Dễ bị ảnh hưởng của môi trường sống không lành mạnh
  • Dễ bị lôi kéo, dân dắt, lợi dụng để dẫn đến những hành vi phạm tội.
  • Không có kiến thức, tính tự chủ để chống lại cám dỗ và sự lôi kéo của việc phạm pháp
  • ...
+Các trường hợp phạm tội:
  • Bị bạn bè rủ rê sa đọa các thói hư, tật xấu dẫn đến những việc làm gây rúng động dư luận( Lê Văn Luyện (ngụ tỉnh Bắc Giang) giết 3 người trong gia đình chủ tiệm vàng, Võ Nhật Trường (ngụ tỉnh Bình Định) chưa đầy 16 tuổi đã giết bà nội của mình (83 tuổi) để cướp 700.000 đồng. Hay gần đây là vụ Nông Văn Công (ngụ tỉnh Hà Giang) giết mẹ ruột chỉ để cướp 2,8 triệu đồng và một sợi dây chuyền bạc...)
  • Có những hành vi xâm phạm tới người khác
  • "Cố ý gây thương tích”, “Giết người”, “Cướp tài sản”, “Trộm cắp tài sản”,...
  • ...
+ Kết luận suy nghĩ của mình: Một bộ phận giới trẻ hiện nay coi thường pháp luật, coi thường tính mạng của người khác và của chính mình. Họ sẵn sàng làm mọi việc để có thể thỏa mãn các nhu cầu của bản thân, bất chấp nhu cầu đó có chính đáng hay không, việc làm của mình có phạm pháp hay không. Đây là một tình trạng đáng báo động đối với gia đình, nhà trường và toàn xã hội khi không có những biện pháp giáo dục, định hướng cho giới trẻ một cách đầy đủ.
+ Đưa ra hướng giải quyết của mình và các hướng giải quyết đã được đặt ra.

-KB: +Khẳng định lại mức độ nghiêm trọng của vấn đề.
+ Nêu suy nghĩ của bản thân

P/s: mình làm sương sương, bạn tham khảo rồi làm bài nhé ^^
chúc bạn học tốt!

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
-MB: Trẻ em là tương lai của đất nước. Với việc phát triển của đất nước hiện nay, việc giáo dục trẻ em luôn được ưu tiên hàng đầu. Ấy vậy mà tình trạng trẻ hóa tội phạm hiện đang là vấn đề đáng báo động, đang nhận được sự quan tâm và vào cuộc của cả xã hội.
-TB:
+ Theo số liệu tôi có được, những năm qua, trung bình mỗi năm, có trên 10.000 vụ tội phạm hình sự do người chưa thành niên gây ra.
Lý do:
  • Sự bùng nổ của công nghệ thông tin đã khiến một bộ phận giới trẻ lâm vào tình trạng sống ảo, bị lôi cuốn vào các trò chơi thiếu lành mạnh, bạo lực, nhiều trường hợp trở thành tội phạm.
  • Còn do xuất phát từ hoàn cảnh gia đình của người phạm tội. Cha mẹ thiếu trách nhiệm trong việc chăm sóc, dạy dỗ con cái; quá nuông chiều hoặc quá kỳ vọng vào con cái.
  • Dễ bị ảnh hưởng của môi trường sống không lành mạnh
  • Dễ bị lôi kéo, dân dắt, lợi dụng để dẫn đến những hành vi phạm tội.
  • Không có kiến thức, tính tự chủ để chống lại cám dỗ và sự lôi kéo của việc phạm pháp
  • ...
+Các trường hợp phạm tội:
  • Bị bạn bè rủ rê sa đọa các thói hư, tật xấu dẫn đến những việc làm gây rúng động dư luận( Lê Văn Luyện (ngụ tỉnh Bắc Giang) giết 3 người trong gia đình chủ tiệm vàng, Võ Nhật Trường (ngụ tỉnh Bình Định) chưa đầy 16 tuổi đã giết bà nội của mình (83 tuổi) để cướp 700.000 đồng. Hay gần đây là vụ Nông Văn Công (ngụ tỉnh Hà Giang) giết mẹ ruột chỉ để cướp 2,8 triệu đồng và một sợi dây chuyền bạc...)
  • Có những hành vi xâm phạm tới người khác
  • "Cố ý gây thương tích”, “Giết người”, “Cướp tài sản”, “Trộm cắp tài sản”,...
  • ...
+ Kết luận suy nghĩ của mình: Một bộ phận giới trẻ hiện nay coi thường pháp luật, coi thường tính mạng của người khác và của chính mình. Họ sẵn sàng làm mọi việc để có thể thỏa mãn các nhu cầu của bản thân, bất chấp nhu cầu đó có chính đáng hay không, việc làm của mình có phạm pháp hay không. Đây là một tình trạng đáng báo động đối với gia đình, nhà trường và toàn xã hội khi không có những biện pháp giáo dục, định hướng cho giới trẻ một cách đầy đủ.
+ Đưa ra hướng giải quyết của mình và các hướng giải quyết đã được đặt ra.

-KB: +Khẳng định lại mức độ nghiêm trọng của vấn đề.
+ Nêu suy nghĩ của bản thân

P/s: mình làm sương sương, bạn tham khảo rồi làm bài nhé ^^
chúc bạn học tốt!
Trò chơi điện tử không gây ra các hành vi bạo lực, phạm tội ở trẻ vị thành niên nhé. Quan trọng nhất là do môi trường sống và hoàn cảnh gia đình của người phạm tội, chưa kể các trường hợp người phạm tội do mắc các bệnh tâm lý, hoặc do áp lực học tập, bị kì thị vì lý do nào đó...

• Like
Reactions: hoa du and Takudo

hoa du

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
13 Tháng ba 2018
1,636
4,603
486
19
Thái Nguyên
THPT Nguyễn Huệ
Trò chơi điện tử không gây ra các hành vi bạo lực, phạm tội ở trẻ vị thành niên nhé. Quan trọng nhất là do môi trường sống và hoàn cảnh gia đình của người phạm tội, chưa kể các trường hợp người phạm tội do mắc các bệnh tâm lý, hoặc do áp lực học tập, bị kì thị vì lý do nào đó...
có đó bạn
bạn chỉ cần lên gg search là thấy rất nhiều bài báo liên quan tới vấn đề đó luôn bạn ạ!
Mình nhớ là gần đây có một bài báo kẻ ngáo đá giết chết bà và mẹ vì tưởng là nhân vật boss cuối trong game bạn ạ

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
có đó bạn
bạn chỉ cần lên gg search là thấy rất nhiều bài báo liên quan tới vấn đề đó luôn bạn ạ!
Mình nhớ là gần đây có một bài báo kẻ ngáo đá giết chết bà và mẹ vì tưởng là nhân vật boss cuối trong game bạn ạ
Ở trên Forbes có bài "New Study Shows That There Is No Link Between Violent Video Games And Aggression In Teenagers", dịch ra là "Nghiên cứu mới chỉ ra không có liên hẹ nào giữa những trò chơi bạo lực và việc trẻ vị thành niên trở nên hung hăng hơn"

Và đó chỉ là một trong số rất nhiều các kết quả mà bạn có thể tìm được trên google khi nhập từ khóa "video games don't cause violent" hoặc "trò chơi điện tử không gây nên bạo lực". Còn cái kết quả bạn tìm được ở trên là người ta đã ngáo đá sẵn rồi. Bây giờ thay vì cho bạn ấy chơi game thì cho bạn ấy xem phim, bạn ấy cũng giết chết bà và mẹ vì tưởng hai người là thuộc hạ của Thanos à :v

Top Bottom