Văn 6 Viết 1 đoạn văn (khoảng 10 dòng) để giải thích vì sao trong cuộc sống không nên ỷ lại vào người khác

susamongus

Học sinh mới
Thành viên
24 Tháng tám 2022
5
14
6
www.chess.com
Hải Dương

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Mọi người giúp em bài này ạ
Viết 1 đoạn văn (khoảng 10 dòng) để giải thích vì sao trong cuộc sống không nên ỷ lại vào người khác
susamongusỶ lại là một thói quen xấu đáng để con người loại bỏ. Vậy ỷ lại là gì? Tác hại của nó đến đời sống chúng ta ra sao? Và làm thế nào để ta có thể loại bỏ mối nguy lại từ nó? Ỷ lại là phụ thuộc vào người khác, không chịu cố gắng, nỗ lực. Người sống ỷ lại là người lệ thuộc, luôn mong chờ sự giúp đỡ của người khác mà không chịu nỗ lực, cố gắng để đạt được mục đích, hoạch định của bản thân. Ỷ lại sẽ khiến chúng ta đánh mất năng lực vốn có, khiến ta luôn phụ thuộc vào sự giúp đỡ của người khác, dễ thất bại khi gặp những khó khăn, thử thách. Nó khiến chúng ta không vững bước trên đường đời, trở thành gánh nặng cho gia đình và xã hội. Hầu hết ỷ lại là do bản thân ta chưa ý thức được việc tự lực, tự cường, tự xử lý mọi việc trong đời sống chúng ta. Mặt khác, do cha mẹ ta quá nuông chiều, thay ta quyết định mọi việc. Bên cạnh đó, một số người đang quyết tâm chinh phục mục đích, hoạch định của bản thân mà không phụ thuộc, dựa dẫm vào người khác trở thành tấm gương sáng để mọi người noi theo chẳng hạn như: " Khánh Vy - hotgirl nói 7 thứ tiếng đã thành công trong công cuộc làm mc và là mc trẻ nhất của đường lên đỉnh Olympia bằng chính thực lực của bản thân" Từ đây, bản thân em và mỗi người cần tự lực, đứng bằng đôi chân của mình tích cực học hỏi và rèn luyện trau dồi kiến thức loại bỏ tính ỷ lại. Gia đình và xã hội cần thay đổi cách giáo dục con cái để thế hệ trẻ ngày nay trở thành những mầm non tương lai của đất nước đưa đất nước sánh vai với cường quốc năm châu.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Last edited:

Trần Vạn Quỳnh Mai

Học sinh mới
Thành viên
23 Tháng tám 2022
45
72
16
12
Bến Tre
Ỷ lại là một thói quen xấu đáng để con người loại bỏ. Vậy ỷ lại là gì? Tác hại của nó đến đời sống chúng ta ra sao? Và làm thế nào để ta có thể loại bỏ mối nguy lại từ nó? Ỷ lại là phụ thuộc vào người khác, không chịu cố gắng, nỗ lực. Người sống ỷ lại là người lệ thuộc, luôn mong chờ sự giúp đỡ của người khác mà không chịu nỗ lực, cố gắng để đạt được mục đích, hoạch định của bản thân. Ỷ lại sẽ khiến chúng ta đánh mất năng lực vốn có, khiến ta luôn phụ thuộc vào sự giúp đỡ của người khác, dễ thất bại khi gặp những khó khăn, thử thách. Nó khiến chúng ta không vững bước trên đường đời, trở thành gánh nặng cho gia đình và xã hội. Hầu hết ỷ lại là do bản thân ta chưa ý thức được việc tự lực, tự cường, tự xử lý mọi việc trong đời sống chúng ta. Mặt khác, do cha mẹ ta quá nuông chiều, thay ta quyết định mọi việc. Bên cạnh đó, một số người đang quyết tâm chinh phục mục đích, hoạch định của bản thân mà không phụ thuộc, dựa dẫm vào người khác trở thành tấm gương sáng để mọi người noi theo chẳng hạn như: " Khánh Vy - hotgirl nói 7 thứ tiếng đã thành công trong công cuộc làm mc và là mc trẻ nhất của đường lên đỉnh Olympia bằng chính thực lực của bản thân" Từ đây, bản thân em và mỗi người cần tự lực, đứng bằng đôi chân của mình tích cực học hỏi và rèn luyện trau dồi kiến thức loại bỏ tính ỷ lại. Gia đình và xã hội cần thay đổi cách giáo dục con cái để thế hệ trẻ ngày nay trở thành những mầm non tương lai của đất nước đưa đất nước sánh vai với cường quốc năm châu.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Mộ Dung Thu Vũđúng là văn 10 dòng :)

Last edited:
  • Haha
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ
Top Bottom