Văn 9 Viếng lăng Bác

Thảo luận trong 'Văn học hiện đại Việt Nam' bắt đầu bởi Bonagino, 31 Tháng ba 2020.

Lượt xem: 257

1. Bonagino

Bonagino Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Thịnh Quang
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Có ý kiến cho rằng: " Hình ảnh hàng tre mở đầu bài thơ và hình ảnh cây tre khép lại bài thơ đã tạo nên một cấu trúc vừa trùng lặp vừa phát triển ý thơ". Em có đồng ý với ý kiến đó không? Tại sao?
    P/s: Trả lời thành ý thôi ạ không cần phải viết thành đoạn hay bài văn ạ, em cảm ơn trước ạ

2. Trần Tuyết Khả

Trần Tuyết Khả Mod Ngữ Văn | PCN CLB Địa Lí Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Hoài Đức A

Có đồng ý với ý kiến vì:
    + Cả hai hình ảnh thơ đều là hình ảnh tả thực, miêu tả hàng tre quanh lăng Bác. Việc lặp lại hình ảnh như thế đã tạo nên kết cấu đầu cuối tương ứng, ý thơ cũng vì thế mà trùng lặp
    + Nhưng ý thơ không chỉ trùng lặp mà còn có sự phát triển. Cây tre trung hiếu ở đây mang một nét nghĩa mới, nó có nghĩa là trung với nước, hiếu với dân, nguyện đi theo con đường mà Bác đã lựa chọn. Chính cây tre ấy là biểu tượng cho con người Việt Nam, cho dân tộc Việt Nam đã quần tụ về đây canh "giấc ngủ bình yên" cho người với niềm tôn kính và lòng biết ơn sâu sắc.

~ Su Nấm ~ thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted