vì sao các bố mẹ lại không bao giờ nhận lỗi sai của mình trước mặt con

Q

quynhhattieu.com

T

thienthan9xx

Người lớn ít khi nhận mình sai bởi vì người lớn thứ nhất cho rằng mình là người lớn, hiểu biết hơn, từng trải hơn sao mà có thể sai đc. Thứ 2: người lớn muốn con trẻ nên nghĩ rằng những điều người lớn nói là đúng, để làm theo lời người lớn- như những việc tốt. Đó là mình nghĩ vậy.

H

hi.iamblue

Đã sai thì phải xin lỗi chứ. Người lớn làm vậy là vô tình giết chết cái tính xin lỗi lịch sự của trẻ con đó. Tệ hơn nữa là nếu người lớn cứ ầm ờ cho qua chuyện thì trẻ con sẽ không nhận thức được việc đó là sai, là có lỗi đâu. Theo mình người lớn nên làm gương cho trẻ con, sai thì phải nhận. Tất nhiên là trẻ con không ai ép người lớn phải xin lôi (vì xin lỗi thì có cứu vãn được tình hình đâu), nhưng nhất thiết phải nhận là mình không đúng.:)

F

fiylno

Bởi vì con cái rất thông minh nên đã nhận ra lỗi làm của bố mẹ rồi, vì thế mới có câu con hơn cha là nhà có phúc. ;))

G

ghost_namec

Lòng tự trọng! !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

L

laco

Bạn biết ko đôi khi dù ko muốn cũng phải nói lời xin lỗi con trẻ ko phải vì lòng tự trọng được...
Tối nọ mẹ lên ngủ với tôi,lúc đó tôi chưa ngủ say lắm nhưng mẹ lại tưởng toi ngủ say rồi nên nói thế này:"mẹ xin lỗi,mẹ cáu mẹ chửi con,mẹ xin lỗi"Mẹ nói đi nói lại nhiều lần,tôi nghe rõ,chẳng là hồi này mẹ hay mắng tôi mà....
Người lớn khi sai thì phải xin lỗi,đó là đièu tất nhiên.
xin lỗi rất nhẹ nhàng...

D

doigiaythuytinh

Có lẽ, ba mẹ nghĩ rằng mình phải làm gương cho con cái noi theo
Nếu ba mẹ tự nhận lỗi sai thì chẳng khác gì tự hủy hoại minhg trước con cái
Vì vậy, cũng nên cảm thông với ba mẹ
Đó chỉ là suy nghĩ của mình

Q

quynhhattieu.com

nhưng mà...........................

mỗi lần như thế hầu hết các bó mẹ còn cố gắng tìm ra cớ để đổi ngược lại lỗi cho con cái ,thế mới bực chứ .........vis dụ như mẹ (bố) làm vỡ cái lọ hoa nhưng ko nhận lỗi con nói là : tại sao con lại để lọ hoa vào những chỗ này ,bây giờ nó vỡ rồi đấy :mad::confused::confused::mad::mad:

P

phonglado187

Theo mình, vs các nước phương Đông, như Vn chẳng hạn, việc bố mẹ nhận lỗi trước con cái là rất kiếm khi xảy ra, có chăng cũng chỉ là nhận lỗi vs con nhỏ để dỗ nó. Nguyên nhân có thể là do XH từ rất xa xưa, lúc nào cũng coi cha mẹ là đúng, đến bây h để thay đổi điều đó còn là ván đề rất khó.
Và thử nhìn các nước phương Tây mà xem................

H

hoaerika_ot

bố mẹ tớ khi mà làm sai chuyện gì đó không bao giờ nói lời xin lỗi con,cố lảng sang chuyện khác
nhưng tớ hiểu bố mẹ
và đặc biệt rằng hầu như chuyện đó ko có lần thứ 2........................
đó là cách xin lỗi con của bố mẹ tớ

T

tuanh038

mình cũng công nhận điều đó
đa số bố mẹ nào cũng vậy thôi, bố mẹ thỳ thường là dạy con cái điều hay lẽ fải. mà có nếu bố mẹ có sai gì thỳ cũng khỗngin lỗi con cái đâu, tớ nghĩ đó là điều tối kị, bố mẹ là người lớn tuổi hơn không nhất thiết fải xin lỗi con cái mà họ tự suy nghĩ và nhận lỗi sai bằng hành động mà con cái không biết là chính họ đag xin lỗi đâu
ai mà chả thế, trừ bố mẹ của mấy đứa trẻ con, còn bé mà nhỡ làm gì thì fải xin lỗi thật, vì đó là rèn luyện phẩm chất cho con cái họ, cobf khi con cái lớn rùi, bjk suy nghĩ thỳ hiếm có bố mẹ xin lỗi con cái đâu
tớ nghĩo thế:):)

N

ngoisaotim

Chờ bố mẹ xin lỗi tui ý hả? Hái sao trên trời còn dễ hơn! Mơ đi... Mình thì bao giờ cũng sai, bố mẹ bao giờ cũng đúng. Mình có cảm giác vậy đó...

K

kido_b

ai mừ chẳng có lúc đúng lúc sai

bố mẹ mềnh sai thì bọn mềnh sẽ bảo

dù ko nhận sự thật đó nhưng chắc bố mẹ lúc nghe bọn mềnh nói thì cũng sẽ bik mừ sửa chữa

ko cần nói ra chỉ cần âm thầm thì mọi nguoiwf cũng hiểu mừ phải ko ( nhờ hành động :D)

T

tranghh4

hjc bố mẹ mình sai mình góp ý lại bảo cãi lại chán chả buồn nói nữa mà bố mẹ có bik mình sai cũng hôk nhân chán thía.

Top Bottom