Toán 10 Vectơ

Kaito Kidㅤ

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
16 Tháng tám 2018
2,350
5,150
596
19
Hanoi University of Science and Technology
Hải Phòng
THPT Tô Hiệu
  • Like
Reactions: thaohien8c

zzh0td0gzz

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
2,541
2,067
409
22
Thanh Hóa
ĐH nông nghiệp và phát triển nông thôn
  • Like
Reactions: Kaito Kidㅤ

Kaito Kidㅤ

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
16 Tháng tám 2018
2,350
5,150
596
19
Hải Phòng
THPT Tô Hiệu
anh nghĩ 1+1=2 chứng minh như thế nào thì vecAC=vecAB+vecBC cũng chứng minh như thế
#vui thế thôi anh nghĩ chắc là không có
em thấy nó giống bẻ thẳng quá ạ cơ mà vecto là 1 đoạn thẳng có hướng mà sao lại thế nên em hơi thắc mắc ạ

zzh0td0gzz

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
2,541
2,067
409
22
Thanh Hóa
  • Like

Ngoc Anhs

Cựu TMod Toán
Thành viên
4 Tháng năm 2019
5,482
3,916
646
21
Ha Noi
Hà Nam
trường thpt b bình lục
em thấy nó giống bẻ thẳng quá ạ cơ mà vecto là 1 đoạn thẳng có hướng mà sao lại thế nên em hơi thắc mắc ạ
Do cái này khác hẳn hình cấp 2 nên bạn mới thấy nghịch lí, chứ làm quen rồi thì lại thấy nó quá bình thường, kiểu như hiển nhiên đúng ý!:D

Kaito Kidㅤ

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
16 Tháng tám 2018
2,350
5,150
596
19
Hải Phòng
THPT Tô Hiệu
đúng có hướng
vậy 2 cái có hướng tổng hợp nó ắt sẽ ra 1 cái có hướng khác chứ sao lại coi là bẻ thẳng được
dạ em thấy 1 cái là Vecto a 1 cái vecto b mà cái kia = vecto a + vecto b nên em tưởng 2 cái kia bẻ thẳng ra ấy ạ :V tại mới học ạ @@
Do cái này khác hẳn hình cấp 2 nên bạn mới thấy nghịch lí, chứ làm quen rồi thì lại thấy nó quá bình thường, kiểu như hiển nhiên đúng ý!:D
Vậy ạ ! @@ em tưởng nó kiểu sao sao cơ ạ, mà cho em hỏi là tính độ dài vecto phải thêm trị tuyệt đối ạ?

Ngoc Anhs

Cựu TMod Toán
Thành viên
4 Tháng năm 2019
5,482
3,916
646
21
Ha Noi
Hà Nam
trường thpt b bình lục
  • Like

zzh0td0gzz

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
2,541
2,067
409
22
Thanh Hóa
dạ em thấy 1 cái là Vecto a 1 cái vecto b mà cái kia = vecto a + vecto b nên em tưởng 2 cái kia bẻ thẳng ra ấy ạ :V tại mới học ạ @@

Vậy ạ ! @@ em tưởng nó kiểu sao sao cơ ạ, mà cho em hỏi là tính độ dài vecto phải thêm trị tuyệt đối ạ?
Nó là 2 cái gạch như trị tuyệt đối nhưng không ai đọc là trị tuyệt đối đâu họ đọc là độ dài vecto
Thực ra 2 gạch đó nó có ý nghĩa là độ dài nhưng trong đại số thì gọi là trị tuyệt đối. Nó chính là khoảng cách từ số đó đến số 0 trên trục số nên bản chất của nó luôn là độ dài

pp_lantern

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng bảy 2019
2
2
6
20
Hải Dương
THPT Hồng Quang
Bây giờ em đi từ nhà đến trường xong từ trường em lại đi đến địa điểm khác thì cũng giống như em đi từ nhà đến địa điểm đó luôn. Vì điểm xuất phát với điểm kết thúc của em giống nhau. Vectơ cũng như vậy.

• Like
Reactions: jehinguyen
Top Bottom