Về việc giải pt mũ và log bằng pp đạo hàm

A

anhsangsau

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mn cho e hỏi khi giải pt mũ và log bằng pp đạo hàm có cần phải chứng minh hàm số liên tục k ạ ? em thấy thầy Phương dạy thì k cần cm liên tục hay k , nhưng thầy giáo dạy trên lớp thì nói là có , vậy là sao ạ ?

N

nguyenbahiep1

Mn cho e hỏi khi giải pt mũ và log bằng pp đạo hàm có cần phải chứng minh hàm số liên tục k ạ ? em thấy thầy Phương dạy thì k cần cm liên tục hay k , nhưng thầy giáo dạy trên lớp thì nói là có , vậy là sao ạ ?

về cơ bản là phải chứng minh liên tục

tuy nhiên các hàm phổ thông chúng ta học đều liên tục trên tập xác định nên hầu như ko phải xét tính liên tục

A

anhsangsau

về cơ bản là phải chứng minh liên tục

tuy nhiên các hàm phổ thông chúng ta học đều liên tục trên tập xác định nên hầu như ko phải xét tính liên tục

là chỉ cần có TXĐ r là k cần phải xét tính liên tục ạ ? hay vẫn phải chia trường hợp. E có nói thế với giáo viên dạy toán mà thầy cứ nói là phải chứng minh :confused::confused:

N

nguyenbahiep1

là chỉ cần có TXĐ r là k cần phải xét tính liên tục ạ ? hay vẫn phải chia trường hợp. E có nói thế với giáo viên dạy toán mà thầy cứ nói là phải chứng minh :confused::confused:

Khi đi học thì chiều các thầy trên lớp , viết thêm 1 dòng liên tục thì chết ai . EM có thể tham khảo 1 số lời giải của bộ trong các kì thi đại học , ví dụ đề đại học năm 2013 khối A năm ngoái đã sử dụng pp đạo hàm để giải pt vô tỷ

H

hung.nguyengia2013@yahoo.com.vn

Người ta đã chứng minh được tất cả các hàm số sơ cấp đều liên tục trên tập xác định của nó, mình không phải chứng minh lại. Nhưng mỗi khi sử dụng pp đạo hàm thì mình phải ghi thêm 1 dòng là: "Ta có: $f(x)$ liên tục trên $D=...$" để cho chặt chẽ. Khi giải bất phương trình bằng pp xét dấu cũng phải ghi thêm dòng đó :)

Top Bottom