Địa 9 vẽ biểu đồ đường

LLunaa

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng mười một 2018
383
294
76
Ninh Thuận
-_-
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong bài kiểm tra địa của mình sáng nay có bài này (có trong sgk). khi mình vẽ biểu đồ đường, mình vẽ ở trục hoành đúng năm 1990 trùng gốc tọa độ rồi nhưng ở trục tung, điểm ở gốc tọa độ cô mình giải trong vở lấy số là 50 nhưng mình vẽ lại lấy gốc tọa độ đấy là 0 . Như vậy có được chấp nhận là đúng không ạ :>(:>(
Cho bảng số liệu:

Vẽ trên cùng hệ trục toạ độ bốn đường biểu diễn thể hiện chỉ số tăng trưởng đàn gia súc, gia cầm qua các năm 1990, 1995, 2000 và 2002.

Last edited:

♪ѕαѕαкυ↭ѕσℓαмι❣_mtc_

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng chín 2019
269
470
66
Nghệ An
THCS Quỳnh Ngọc
Bạn lấy góc tọa độ là 0 đối với loại biểu đồ này là không phù hợp, vì đường bắt đầu từ vị trí 100 nên trông phần dưới sẽ thừa thãi và nhìn không cân đối. Thường thường thì sẽ lấy góc tọa độ là 80, như vậy thì sẽ dễ chia-vẽ và trông biểu đồ cũng sẽ thoáng hơn. Còn bạn thử lấy khoảng và góc tọa độ cách là 50 xem, lúc đó bạn sẽ thấy các đường và biểu đồ sẽ rất bí và có thể dẫn đến có đường gần như là trùng nhau thì sẽ rất khó kí hiệu.
Lầm sau bạn yêu cầu về biểu đồ thì bạn nên thay từ biểu đồ đường thành biểu đồ tốc độ nhé, để mọi người trong box dễ hiểu đề và giải đáp nhanh hơn nha!!!

Top Bottom