Hướng dẫn Vẽ bảng biến thiên trên diễn đàn

iceghost

Cựu Mod Toán
Thành viên
TV BQT xuất sắc nhất 2016
20 Tháng chín 2013
5,014
7,479
941
TP Hồ Chí Minh
Đại học Bách Khoa TPHCM
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi giải bài tập toán lớp 12 chương đồ thị hàm số trên diễn đàn, mình đã từng dành rất nhiều thời gian để gõ $\LaTeX$ từng cái bảng biến thiên. Nhận thấy công việc này có phần hơi chán, tốn thời gian, mình chợt nghĩ rằng: hay là mình thử làm một công cụ để đơn giản hóa việc vẽ bảng biến thiên nhỉ :D
Và đấy là sự ra đời của cái này. Mình lập trình công cụ này thành một trang web để thuận tiện mọi người sử dụng, không cần phải tải xuống máy của mình mà vẫn dùng được.

Địa chỉ trang web tại đây: https://iceghost.github.io/ve-bbt/ ✔️

Hiện tại trang web có vài tính năng:
  • Chuyển những cái bạn nhập sang mã $\TeX$
  • Tải bảng dưới dạng ảnh
  • Copy mã $\TeX$
Dưới đây là các bước để nhập 1 bảng biến thiên như thế này.

Tưởng tượng bảng biến thiên của bạn được chia thành các cột và các hàng như sau

Những ô nào còn trống thì thêm vào đó một dấu chấm. Các ký hiệu như "vô cùng" thì thay bằng "vc", mũi tên lên hay xuống thì thay bằng "lên" hoặc "xuống"

Viết mỗi hàng thành một dòng chữ nữa là xong. Nhớ thêm dấu cách giữa các cột nhé.

Dưới đây là các cú pháp bạn có thể sử dụng:
Ký hiệuGiải thích
.Ký hiệu trống, không hiển thị gì cả
lênKý hiệu mũi lên tên $\nearrow$ (\nearrow trong $\LaTeX$)
xuốngKý hiệu mũi lên xuống $\searrow$ (\searrow trong $\LaTeX$)
vcKý hiệu vô cùng $\infty$ (\infty trong $\LaTeX$)
(...)Sử dụng 2 dấu ngoặc tròn để nhóm các biểu thức chứa khoảng cách trong một ô
||sốKý hiệu không xác định, thay "số" bằng một số cụ thể (||1, ||2, ||-1, ||-2 chẳng hạn) để nâng lên hoặc hạ xuống ô ở đằng sau dấu || (mặc định là 0). Thử đi sẽ biết
[TBODY] [/TBODY]
Mã nguồn của công cụ tại đây ✔️. Mọi thắc mắc hay góp ý xin gửi trực tiếp tại đây.
Chúc mọi người vẽ bảng biến thiên vui vẻ

Last edited:
Top Bottom