Tâm sự Về bạn thân, có nên duy trì?

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Về một tình bạn mà hay giận dỗi nhau vậy có nên duy trì không mọi người? Nếu muốn ngỏ ý cắt đứt tình bạn với người đó thì nên nói thế nào ạ, thực sự mình không biết nên nói như thế nào luôn.
Mình có hỏi ý kiến những người xung quanh mình, họ đều khuyên là không nên chơi nữa, sau một vài lần suy nghĩ thì mình cũng cùng quan điểm với họ. Nhưng bạn ấy đã cho mình quá nhiều thứ, quá tốt với mình nên nếu mình ngỏ ý dừng tình bạn ở đây thì cảm thấy cắn dứt lắm.
Phải làm sao đây ạ?

Bạn hãy thử đặt mình vào vị trí của đối phương để suy xét xem bạn sẽ cảm thấy thế nào khi bạn ấy nói hoặc làm những việc như bạn đã làm với bạn ấy. Và nói với bạn ấy những điều bạn cảm nhận, suy nghĩ về các lần giận nhau đó; hỏi trực tiếp bạn ấy lý do bạn ấy giận bạn. Ngược lại bạn cũng khuyên bạn ấy thử đặt mình vào vị trí của bạn để bạn ấy hiểu bạn đang cảm thấy như thế nào.
Nếu bạn có thói quen viết nhật ký, 2 bạn thân nhau và không ngại chia sẻ bí mật của bản thân thì bạn cũng có thể mở lòng cho bạn ấy xem đoạn nhật kí của bạn viết về những lần 2 bạn giận nhau đó. Khi đó 2 bạn sẽ hiểu nhau hơn.^^
Còn nếu có những việc vô lí mà giận nhau đi chăng nữa thì bạn cũng có thể bỏ qua, coi như không có chuyện gì hoặc không cần bận tâm về những lần giận đó nữa. Để 1 khoảng lặng giữa 2 bạn, sau đó thử trêu đùa, làm bạn ấy cười coi như 2 bạn chưa xảy ra chuyện gì cả thì cả 2 sẽ vui vẻ trở lại thôi. Nhưng đừng để lâu quá nhé sẽ mất tình bạn này đó. @@
Để thân được và kéo dài tình bạn thật lâu thì đôi khi 1 bên nên nhún nhường 1 chút, bao dung 1 chút, thoáng 1 chút và phải luôn chân thành với nhau.
Tình bạn nó quan trọng trong cuộc sống lắm đó, hãy cảm thấy biết ơn và hạnh phúc vì mình có những người bạn tốt, đặc biệt là những người không tính thiệt hơn để giúp đỡ mình khi mình khó khăn. Sau này khi bạn không còn ngồi trên ghế nhà trường nữa thì bạn cũng sẽ luôn nhớ về người bạn đó, về tình bạn của 2 bạn và đừng để sau này bản thân phải hối tiếc về những thứ đã qua nhé!
Chúc 2 bạn sớm làm lành, hiểu và thân nhau hơn nữa nhé! ^^

Thỏ Samie

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng sáu 2020
42
36
6
15
Vĩnh Phúc
THCS Vĩnh Tường
bạn thân quý giá lắm đó bạn, bạn bè thì bạn có thể có nhiều người, nhưng để nói về bạn thân thì ko phải ai cũng thân được, vì bạn thân là bạn có chung tử tưởng và quan điểm sông với mình, mà kiếm đc 1 người như thế rất khó nha bạn. Nên mình nghĩ nên làm hòa thì sẽ tốt hơn. tình bạn là thế mà, cũng có vui - có buồn - có giận, như vậy thì mới hiểu và thân nhau hơn nữa!!!
Đúng đó bạn ạ. Bạn thân quý lắm. Còn nếu bạn thân phản bội, hãy tỏ ra như mình ko hề biết. Lặng lẽ tỏ ra tốt vs bạn đấy và sẽ có 1 ngày bạn ấy sẽ suy nghĩ lại thôi. Mình đã từng như thế

Top Bottom