Tâm sự Vde tham gia CLB ở ĐH

Lee Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng tám 2019
439
671
121
Quảng Nam
cấp3
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các anh chị đi trước có thể cho em xin lời khuyên cũng như góp ý về vấn đề "Tham gia CLB ở Đại học" được không ạ.

Chuyện là em nhận được bản mẫu sơ khai lý lịch sinh viên, và trong đó thấy có mục tham gia CLB (có thể 1 hoặc nhiều)
Em có ý định tham gia vào các CLB như:
CLB Kĩ năng mềm sv CLB Nghiên cứu khoa học (không biết NCKH PIONEER có khác gì nhiều với E-Maker không ạ) CLB Truyền thông Đội công tác xã hội
Nhưng em có vài thắc mắc nhỏ mong được đàn anh/ chị giải đáp ạ:
+SV năm nhất có nên tham gia hết một lần không? (hay để năm 2 từ từ tham gia ạ)
+Nếu tham gia những CLB trên nhưng không liên quan đến ngành học của em thì nó có gây trở ngại lớn đến quá trình học tập không?
+Khi nào là thời gian thích hợp để dk vào CLB
+Nên lựa chọn 1 CLB phù hợp nhất hay là vài CLB để trao dồi kĩ năng hơn?
+Liệu có trường hợp nào bị quá tải không
+Nên đi làm thêm thay vì tham gia vào các CLB không ạ?
____ Và ai đó có thể cho em xin tips để có thể duy trì lâu trong một CLB bất kì với ạ.
Cảm ơn mọi người đã đọc, mong nhận được sự giúp đỡ của mn :Tonton9:Tonton9
(p/s: câu nói "học ĐH ai cũng sẽ rớt đôi ba môn" nó có thật ko mn :>()

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
"Học đh ai cũng rớt đôi ba môn " k phải với ai cũng đúng, có những bạn k trượt môn nào mà còn được học bổng suốt ấy. Câu nói ấy chỉ để an ủi nhau thôi.@@
Đh nếu trượt môn thì e phải học lại, thi lại cho tới khi đạt thì thôi. Kể cả những môn như thể dục, quốc phòng vẫn trượt bình thường. Nó tốn thời gian và tiền bạc để học lại. Và trượt nhiều hoặc điểm thấp nhiều thì tự yên thấy bình thường k sợ như khi học c3 điểm kém nữa. Dù e có trượt hay điểm thấp cũng chẳng ai để tâm e được bao nhiêu điểm như thời c3 đâu, cũng k ảnh hưởng gì đến gv cả. Nhưng cố gắng k phải học lại là tốt nhất vì học lại 1 môn mấy tín chỉ là đi tong 1 vài triệu rồi.

Lee Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng tám 2019
439
671
121
Quảng Nam
cấp3
"Học đh ai cũng rớt đôi ba môn " k phải với ai cũng đúng, có những bạn k trượt môn nào mà còn được học bổng suốt ấy. Câu nói ấy chỉ để an ủi nhau thôi.@@
Đh nếu trượt môn thì e phải học lại, thi lại cho tới khi đạt thì thôi. Kể cả những môn như thể dục, quốc phòng vẫn trượt bình thường. Nó tốn thời gian và tiền bạc để học lại. Và trượt nhiều hoặc điểm thấp nhiều thì tự yên thấy bình thường k sợ như khi học c3 điểm kém nữa. Dù e có trượt hay điểm thấp cũng chẳng ai để tâm e được bao nhiêu điểm như thời c3 đâu, cũng k ảnh hưởng gì đến gv cả. Nhưng cố gắng k phải học lại là tốt nhất vì học lại 1 môn mấy tín chỉ là đi tong 1 vài triệu rồi.
Thu Phương 195nếu trượt môn thì không thể nhận học bổng phải không ạ

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
Các anh chị đi trước có thể cho em xin lời khuyên cũng như góp ý về vấn đề "Tham gia CLB ở Đại học" được không ạ.

Chuyện là em nhận được bản mẫu sơ khai lý lịch sinh viên, và trong đó thấy có mục tham gia CLB (có thể 1 hoặc nhiều)
CLB Kĩ năng mềm sv CLB Nghiên cứu khoa học (không biết NCKH PIONEER có khác gì nhiều với E-Maker không ạ) CLB Truyền thông Đội công tác xã hội
+Nếu tham gia những CLB trên nhưng không liên quan đến ngành học của em thì nó có gây trở ngại lớn đến quá trình học tập không?
____ Và ai đó có thể cho em xin tips để có thể duy trì lâu trong một CLB bất kì với ạ.
Lee Hytham gia cũng đc, ko tham gia cũng chả sao, mục đích cuối là ra trường tìm việc làm mà, tốt nhất là nên tham gia đoàn hoặc hội SV của khoa, vừa có kinh nghiệm đoàn hội (nó bao gồm kĩ năng của mấy cái clb em nói r đó), vừa quen biết thầy cô, các anh chị khóa trước, sau này có thực tập hay nghiên cứu khoa học hay học bổng gì cũng tiếp cận tốt hơn.

Còn rớt môn thì nếu học ko lười thì chả bao giờ rớt đc, trừ khi gặp giảng viên khó thôi :), xưa a học hóa phân tích có ông thầy cứ 1 lỗi trừ 1 điểm, bữa nào cũng 1 2 điểm thì qua môn kiểu gì :v

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,677
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng

Lee HyTheo mình thì bạn chỉ nên chọn ra từ 1 - 2 CLB rồi tham gia vào thôi, đừng tham gia quá nhiều. Vì mỗi CLB sẽ có một hoạt động riêng, mỗi tuần, mỗi tháng sẽ có những dl riêng, và khi trở thành thành viên CLB, thì bạn phải hoàn thành đầy đủ các dl đó đúng hạn, hoặc nếu ổn hơn thì trước hạn. Đây cũng là điểm quan trọng để bạn đồng hành lâu dài với CLB nhé.
Quay lại vấn đề tham gia nhiều CLB cùng lúc, sẽ có những lúc các CLB cùng nhau ra dl, và có thể sẽ trùng với thời gian thi của bạn nữa. Cái này mình đã từng trải qua nên biết nè, và rất khó để bạn cân bằng được thời gian tham gia cũng như thời gian học của mình, nếu bạn tham gia quá nhiều CLB. Thay vào đó, chọn chất lượng thay vì số lượng, tham gia ít CLB thôi, nhưng hoạt động năng nổ, tích cực. Đồng thời cũng dành thêm thời gian cho việc học và 1 chút thời gian cho bản thân nữa. Nên theo mình, bạn nên lựa chọn 1 CLB phù hợp nhất với bản thân mình và có định hướng cụ thể để hoạt động lâu dài nhé.
Về vấn đề làm thêm, nếu lịch học của bạn không dày, thì có thể vừa làm, vừa học, vừa tham gia CLB. Và hiện tại mình cũng đang theo diện vừa học - vừa làm - vừa tham gia CLB này. Nói chung là chỉ cần bạn phân chia thời gian hợp lí, thì tất cả sẽ ổn thôi.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23

Lee HyĐH dễ rớt môn là do sinh viên hay chủ quan thôi, cá nhân chị thấy chỉ cần em đi học làm bài đầy đủ thì có điểm qua môn rồi, chủ yếu phải học lấy điểm cao để điểm tích lũy tốt, nhất là những năm đầu nè.
Mỗi CLB hoạt động đều có hoạt động thường niên khá dày, nào là chương trình, họp mặt, tập huấn,... sẽ chiếm nhiều thời gian của em. Để có trải nghiệm tốt nhất trong CLB thì chị nghĩ nên chọn 1 hoặc 2 CLB em thích thôi, còn lại em có thể đăng ký tham gia các chương trình của CLB khác tổ chức nếu thích.
Tham gia CLB thì em có phải nhiều nhiệt huyết, có nhiều lúc sẽ bị quá sức đấy nhưng nếu em biết cách cân bằng và sắp xếp thời gian thì chị nghĩ đây không phải là vấn đề e ngại đâu vì giá trị em nhận được đáng giá hơn nhiều mà ^^

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
hồi c đi học có 1 môn thi k qua nên phải nộp tiền thi lại :p dù c đã rất chăm chỉ ôn cơ mà đề không độ nên chị vẫn trượt như thường. Đến mức ngày đi thi lại đứa nào cũng tròn mắt ngạc nhiên: mày cũng thi lại á? :p
Còn các clb thì nếu e sắp xếp đc tgian vẫn tgia đc nè. Như c gặp đc nhiều anh chị tốt, đến giờ vẫn chơi với nhau, lâu lâu bí thì cho nhau... mượn tiền :D
Nên nếu đc thì e nên chọn những clb sẽ giúp cho cv của e sau này hoặc luyện kỹ năng mềm ý, sẽ rất có ích cho e

• Like
Reactions: Thu Phương 195
Top Bottom