N
ng.mai_96


1, Một lăng kính có A=8; n tím = 1,6644; n đỏ = 1,6552. Chiếu một chùm tia sáng trắng hẹp song song theo phương vuông góc mặt bên AB của lăng kính. Dùng một màn ảnh song song mặt bên AB và sau lăng kính có một khoảng L= 1m thu chùm sáng ló ra khỏi lăng kính. Xác định khoảng cách giữa hai vệt sáng đỏ và tím trên màn.