[Vật lý 9] Cách phân tích mạch

1

123conheo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn cho mình hỏi làm thế nào để xác định được Ampe kế với Vôn kế đo điện trở nào trong một mạch điện hỗn tạp.
Các bạn giải cho mình bài này luôn với ạ! Tại vì mình không đăng được hình lên diễn đàn nên các bạn thông cảm vào link này ạ http://diendan.hocmai.vn/picture.php?albumid=12862&pictureid=104537

Last edited by a moderator:
S

saodo_3

Các bạn cho mình hỏi làm thế nào để xác định được Ampe kế với Vôn kế đo điện trở nào trong một mạch điện hỗn tạp.
Các bạn giải cho mình bài này luôn với ạ! Tại vì mình không đăng được hình lên diễn đàn nên các bạn thông cảm vào link này ạ http://diendan.hocmai.vn/picture.php?albumid=12862&pictureid=104537

Cách xác định Ampe kế và Von kế trong 1 mạch điện hỗn tạp:

- Am pe kế hí hiệu là chữ A, in hoa.

- Von kế kí hiệu là chữ V in hoa.

Bài tập trên:

Mạch này gồm R1 // R2 // R3.

Em lần lượt tính I1, I2, I3.

[TEX]I_{A1} = I_2 +I_3[/TEX]

[TEX]I_{A2} = I_1 + I_2[/TEX]

Có gì chưa hiểu em có thể hỏi tiếp.

1

123conheo

Anh ơi. Ví dụ như bài này, em không biết làm sao để xác định được Ampe kế đo điện trở nào í ạ. Tại vì theo cách em nhìn sơ lược ( thực ra là em đoán mò í :p) thì em thấy A1 đo R1 và R2 với A2 đo R2 và R3 mà anh :) Anh giảng giúp em được không ạ

S

saodo_3

Anh ơi. Ví dụ như bài này, em không biết làm sao để xác định được Ampe kế đo điện trở nào í ạ. Tại vì theo cách em nhìn sơ lược ( thực ra là em đoán mò í :p) thì em thấy A1 đo R1 và R2 với A2 đo R2 và R3 mà anh :) Anh giảng giúp em được không ạ

- Đây là cách phân tích theo chiều dòng điện.

Dòng điện từ cực dương, qua R1, qua A2 đến cực âm. (1)

Dòng điện từ cực dương qua A1, tách thành 2 nhánh.

+ 1 nhánh qua R2, qua A2 để đến cực âm. (2)

+ 1 nhánh qua R3 đến cực âm. (3)

Từ (1) và (2) ---> qua A2 có I1 và I2

Từ (2) và (3) ---> qua A1 có I2 và I3

Top Bottom