[vật lý 8] câu hỏi

S

sakura_thix_sasuke

Nhầm rùi bạn ah`

cho mình hỏi tại sao ngồi trên xe ô tô lại thấy các vật như cột đin65 cây . lại đang chạy ngượic chiều lại với mình
Thực ra là do bạn lúc đó coi như bạn và cái xe đứng yên thì dĩ nhiên cây cột điện phải chuyể động rồi. Nhưng thực tế thứ chuyển động là cái xe mà bạn đang ngồi thôi chứ chả có cây và cột điện nào bít nhảy đâu :D
đúng thnks phát nhaz' :D
Mình có nghe qua tính chất tương đối của chuyển động đó nhưng ko bít rõ lắm vì mình mới chỷ học lớp 7 có thể liên quan đến cái này đó bạn ah`

G

girltoanpro1995

cho mình hỏi tại sao ngồi trên xe ô tô lại thấy các vật như cột đin65 cây . lại đang chạy ngượic chiều lại với mình
Tại đây thì vật làm mốc là chiếc xe ô tô mà ta lại trên xe nên khi vật mốc chuyển động, ta lại tưởng những vật ko chuyển động chuyển động còn vật mốc thì đứng im. Khi này có thể xem ta cũng là vật mốc cũng đc. Caisn aỳh ơi dài nhưng học hết bài 1 vật lí 8 em sẽ hiểu thui. Thân:)

J

james_bond_danny47

Những cái các bạn thảo luạ6n không đơn giản chỉ có vậy, mấy bạn mua cuốn "Vật lí vui tập 1,2" và "Cơ học vui" cuả I.Pereman tham khảo đi. Mình đố các bạn câu này: Khi Trái Đất ngừng quay thì hiện tượng gì xảy ra?

L

l94

bạn ơi ;) ngồi trên xe ô tô nhưg ô tô phải chạy thì mình mới có thể thấy được hiện tượng trên
vào lại vấn đề
khi ta ngồi trên ô tô đang chạy thì dĩ nhiên nếu ko chú ý đến âm thanh và ko biết mình đang đi thì bạn sẽ cảm thấy mình đang đứng yên
nếu đứng yên thì thấy các vậy xung quanh mình là chuyển động
nhưng thật ra là mình đang đi tới
có nghĩa thật sự là mình đang chuyển động đối với các vật xung quanh
mà mình lại đang đi tới thì dĩ nhiên thấy các vật xung quanh bị trôi về phía sau nên nó làm cho bạn có cảm giác các vật bên đường chuyển động :D bạn đọc kỹ là hiểu thôi...

8

816554

cái này khi ô tô chuyển động thôi, bởi vì nếu ta lấy ô tô chuyển động làm mốc thì vị trí của ô tô so với cây thay đổi nên làm ta có cảm giác là cây chuyển động

V

viokha

Các bạn cứ nghĩ xe chuyển động sao ko nghĩ cái cột chuyển động so với xe.

E

emhockemlem

Những cái các bạn thảo luạ6n không đơn giản chỉ có vậy, mấy bạn mua cuốn "Vật lí vui tập 1,2" và "Cơ học vui" cuả I.Pereman tham khảo đi. Mình đố các bạn câu này: Khi Trái Đất ngừng quay thì hiện tượng gì xảy ra?
Kái này khó quá! Anh trả lời đi xem nào!
Khi trái
:-SS Đất ngừng quay thì 1 nửa bán cầu không sáng à??

K

_khongdoithu_

nói nghe dã man lắm
khi trái đất ngừng quay thì do quán tính =>>> mọi thứ trên trái đất đều văng ra và chúng ta sẽ bơi trong vũ trụ bao la |-)|-) :M_nhoc2_21::M_nhoc2_21::M017::Mrofl:
rât may đó chỉ là tưởng tượng:M04::M04::M035:

Top Bottom