[Vật lý 7]Kết nối ý tưởng

V

vomanhduy

Thế nhưng chạy được tuabin cỡ bự xà bự để phát điện thì nước phải có vận tốc cực lớn. Vi vậy chủ yếu xây dựng Thuỷ điện trên các đoạn sộng dốc và trên cao. Mà để đưa nước từ hạ lưu lên thượng lưu đâu phải dễ, có khi còn tốn điện hơn điện sinh ra nữa là.

T

tear_viem_tear

cũg ko phải là ko thể :D

ý tưởng của tui là: làm nguyên tắc tương tự như thiết bị jảm thanh đó, làm âm thanh nhỏ từ từ khi đi qua từng khe :D vậy thì mình làm thiết bị nào đó làm nước bơm mạnh từ từ lên, như vậy không cần wá nhiều nước nhưng công suất vẫn bằng máy bơm nước cỡ lớn :D

hơi điên rồ :-w ý tưởng của tui hơy khùm =)) nhưng vẫn hy vọng ...

A

angel_97

theo tui thì ý tửơng của ông tear ít có hi vọng cho lắm !!!:D:D:D
ý tuong của tui lại là : tìm những nơi có thế"rồng cuộn hổ ngồi" ( phải ở gần biể n), sau đó xây các nhà máy thủy điện dọc theo chiều bờ biển đo, vừ tiết kiệm chi phí , nhiên liệu, lại không cần lo luợng điện chi ra nhiều hon luong dien thu về(vì có nhiều nhà máy thủy điện duoc xây thành dải mà!! );):>
Ý TUONG CỦA BẠN LUÔN DUOC CHÀO ĐÓN TRU KHI Ý TUONG ẤY HƠI ĐIÊN RỒ!!=))=))

Last edited by a moderator:
T

tear_viem_tear

nếu như cách đơn giản thế thì ng` ta sử dụng lâu rồi, đâu chờ tới tụi mj`nh nghj~ ra những ý nghj~ điên rồ :D

theo tui thì gần biển dễ có sóng + bảo + mưa; với lại lỡ pj sạc lỡ đất 1 káj ... là ... đi toong hjk trơn :D

ý tưởng của tui dựa trên nguyên tắc đã đc sử dụng nhưng làm từ to => nhỏ đc, ko pjk từ nhỏ => to đc ko, jống như học giỏi thành dở thì ... dễ ẹc, còn ... ngược lại thì khó :D

suy diễn lung tung, nhưng ... vẫn đúng =)) =)) =)) đúng là ko thể xem thường những ý tưởng đjên rồ :D

S

sakura_thix_sasuke

Các bạn trẻ hãy sáng tạo để Việt Nam trở thành 1 nước tiên tiến xuất sắc
------------------------------> ý tưởng của happykid
Thế những nơi nằm sâu trong lục địa???
ý tưởng này hơi tốn kém
vả lại ~ hok` dk tốt cho lém vy' chy phí ta nhìu lém đâu???
nếu có money~ thỳ chúng ta se~ lập một trung tâm chứa nước ah???
hinh' như hok~ có ai nghi~ thế đâu ca`

T

thienlong_cuong

bạn ơi ! Muốn bơm cũng cần nhiều điện chứ bộ ! Chỉ sợ điện sản xuất ra không đủ điện cần dùng để bơm , vả lại còn cần tiền để mua dây dấn , xây dưng trạm bơm rồi còn nhiều vấn đề nữa! Nếu ý tưởng của bạn đúng thì thuỷ điện Hoà Bình tại sao không áp dụng vào ****************************?????????

T

tear_viem_tear

cho tui hỏi, ôg thienlong_cuong đang nói ai dzỵ??? ko hju~ àk nhaz, nói về cái j` mới đc, ko biết nói về ý kjến của aj seo nhận xét đc :D

H

happykid

thứ nhất: ý tưởng khó mà thực hiện được
thứ 2: khi xây nhà thủy điện loại đặt biệt này không nên đặt gần biển =>không có dòng nước chảy mạnh như ở đầu nguồn
thứ 3: Nếu xây dựng và thực hiện được ý tưởng này đất nước chúng ta sẽ cực phát triển
thứ 4: các máy cơ đẻ bơm nước từ hạ lưu lên thượng lưu sẽ là các máy bơm chạy bằng các năng lượng vĩnh cửu (gió, thủy triều, ánh sáng mặt trời...)
thứ 5: cảm ơn

T

tear_viem_tear

uh, vậy là dù khó khăn để thực hjện nhưng thực hjện đc thì giúp đc rất nhiều cho đất nước của mj`nh đúng ko :D nếu tìm đc cách rồi thì nộp cho tổng thống hay ng` nào có thẩm quyền xem xét :D

S

sakura_thix_sasuke

y' tưởng của happykid hay lem' đoa' hay thử sáng tạo ra một mô hinh` rui` ta cùng xây zựng nghen
vấn đề` là những bộ óc thông minh ơi hãy hđ tich' cực để tìm cách

A

angel_97

mình nghĩ lại rồi, thực ra mà nói thì còn nhìu ý tưởng vẫn chưa thục tế cho lắm !!:) vì như thế thì cần có lượng điện xài trước rất nhiu đó !! :D

M

mattroimuadong_1012

Bạn nào thử giải thích xem tại sao khi đặt 1 tờ giấy lên một ly nước đầy tràn, rùi lật ngược ly nước xuống mà nước trong ly vẫn không tràn ra?

S

sakura_thix_sasuke

Ô^g tear đâu rùi papa ngồi lâu thế ra mư` giải quyết bài ny nè
thử giải thích xem tại sao khi đặt 1 tờ giấy lên một ly nước đầy tràn, rùi lật ngược ly nước xuống mà nước trong ly vẫn không tràn ra?
o^ng xin papa cho ngồi ty' đy làm gì mừ lâu thế hok bik
ah
mừ có thiệt như vậy hok za~ sao lam` rùi mừ nc' cứ tràn ra vậy trời

A

angel_97

theo mình thì giấy phải dày đó :) còn nó hút hay không thì còn tuỳ...mà thực ra mình vẫn chưa hỉu lém !!:D

P

phamminhkhoi

Giấy gì hả bạn? Nếu là giấy bình thường thì nó thấm và tràn ra hết còn đâu

Đây la vấn đề về áp suất: do áp lực của cột khí quyển bên ngoài tác dụng lên mặt giấy lớn hơn trọng lực của khối nước nên nước se không chảy ra (tát nhien giấy phải hok dễ bị rách )

Nhược điểm muôn đời cua rhọc sinh Việt Nam là học tính toán thì rất giỏi nhưng khi vào thực tế thì lại lờ ngờ :D

Nếu ham thích vật lý ta có thể tíên hành những thí nghiệm thú vị: Đơn giản , Gập tư một tờ giấy, căm vào giưa đó một que tăm, đưa bàn tay lại gần ta thấy tờ giấy bắt đàu quay như chong chóng !

T

tear_viem_tear

Trả lời :D =)) :D =)) :D =))

Ô^g tear đa^u rùi papa ngo^i` la^u the^' ra mư` giải quye^t' bài ny nè
thử giải thích xem tại sao khi đặt 1 tờ giấy lên một ly nước đầy tràn, rùi lật ngược ly nước xuống mà nước trong ly vẫn không tràn ra?
o^ng xin papa cho ngo^ì` ty' đy làm gì mừ la^u the^' hok bik
ah
mừ có thie^t. như za^y. hok za~ sao lam` rùi mừ nc' cứ tràn ra za^y. zo*i`

1) ôg mod trả lời jùm rồi :D

2) papa tui xài máy thjệt, gần 11h tui mới lên đc nèk

3) tui ngu 3 mý vụ nj`, tui chỉ tìm hiểu sâu những cái tui thích thôi :D

4) nếu muốn giải quyết bài đó :D thì hên xuj: tui nghĩ là nếu đề cho là nước đầy thì tất nhất sẽ phải có tác dụng cho lời giải, chắc là tránh để khi lật xuống, nước rớt cái bịch xuống làm rách giấy :D đầy chắc là để nước ko rơi wá mạnh xuống làm rách, 1 lý do nưa~ theo tui là, tương tự như nước vẫn giữ thể tích trong cốc, như là ko có chuyển động dzỵ đó :D nóy chung là nước đã ko chuyển động, xê dịch (theo wan sát) + ko có sức hút của trái đất (kéo nước xuống) để làm rách giất ====> giấy ko rách, nước ko chảy ra đc :D nhưng trường hợp nước thấm ra ngoài thì pó chưn b-(

p/s: còn j` nữa ko :D tui ngu oy` =))

P

phamminhkhoi

4) nếu muốn giải quyết bài đó thì hên xuj: tui nghĩ là nếu đề cho là nước đầy thì tất nhất sẽ phải có tác dụng cho lời giải, chắc là tránh để khi lật xuống, nước rớt cái bịch xuống làm rách giấy đầy chắc là để nước ko rơi wá mạnh xuống làm rách, 1 lý do nưa~ theo tui là, tương tự như nước vẫn giữ thể tích trong cốc, như là ko có chuyển động dzỵ đó nóy chung là nước đã ko chuyển động, xê dịch (theo wan sát) + ko có sức hút của trái đất (kéo nước xuống) để làm rách giất ====> giấy ko rách, nước ko chảy ra đc nhưng trường hợp nước thấm ra ngoài thì pó chưn

Để trả lời câu hỏi này bạn hãy trả lời một câu hỏi khác: tại sao chúng ta phải chịu một áp lực rất lớn của khí quyển nhưng không hê bị ảnh hưởng mà nước trong cốc lại bị giữ lại ? Đây mới là bản chất của hiện tượng

M

mattroimuadong_1012

hix, xin lỗi mọi người nha, tại tôi bận wá. ta đặt một tờ giấy bình thường thôi, giấy viết đấy, đừng ai đặt giấy ăn nghen. nhưng nước trong ly phải đầy tràn đó, giấy chỉ bị thấm thui chứ không thể rách được, trừ khi bạn cứ để như thế mãi thì có lẽ nó sẽ rách. và như bạn phamminhkhoi giải thích đó, đấy cũng là câu trả lời của tôi

V

vodoi97_pt

Lớp 8 mới học mà bạn =)) áp suất hok khí này cũng tương tự như cái ống kiêm tiêm thôi 8-}

Top Bottom