A
anhsao3200




BT TỰ LUẬN PHẦN ĐIỆN TÍCH-ĐIỆN TRƯỜNGBài 1: Cho 2 điện tích điểm q1 = -10 -7 C ,q2 =5.10 -7 đặt tại hai điểm A và B trong chân khôngcách nhau AB= 5cm.
LỰC ĐIỆN
a , Xác định lực điện tác dụng lên điện tích q0 = 10 -7 C đặt tại điểm C cách A là 3cm,cách B là 2 cm
b, Xác định lực điện tác dụng lên điện tích q = 10 -7 C đặt tai D sao cho DA= 3 cm,DB = 4 cm
a/[tex]F=F_{01}+F_{02}=\frac{k|q_0q_1|}{r__{01}^2}+\frac{k|q_0q_2|}{r_{02}^2}[/tex]Bài 1: Cho 2 điện tích điểm q1 = -10 -7 C ,q2 =5.10 -7 đặt tại hai điểm A và B trong chân khôngcách nhau AB= 5cm.
a , Xác định lực điện tác dụng lên điện tích q0 = 10 -7 C đặt tại điểm C cách A là 3cm,cách B là 2 cm
b, Xác định lực điện tác dụng lên điện tích q = 10 -7 C đặt tai D sao cho DA= 3 cm,DB = 4 cm
a/để 3 Ion cân bằng nhau thì chúng phải thẳng hàng và Ion dương phải nằm giữa 2 Ion âm.Cho hệ điện tích có cấu tạo gồm 1 ion + e và 2 ion âm giống hệt nhau nằm cân bằng .Khoảng cách giữa 2 ion âm là a.Bỏ qua trọng lượng các ion.
a, Hãy cho biết cấu trúc của hệ và khoảng cách giữa các ion dương và âm
b, Tính điện tích của ion âm (theo e)
.Hai quả cầu nhỏ giống nhau bằng kim loại có khối lượng 5gđược treo vào cùng một điểm bằng 2 sợi chỉ nhỏ không giãn dài 10cm.Hai quả cầu tiếp xúc nhau.Tích điện cho một quả cầu thì thấy hai quả cầu đẩy nhau cho đến khi 2 dây treo hợp với nhau một góc 600.Tính điện tích mà ta đã truyền cho các quả cầu quả cầu. Lấy g=10 m/s2
lúc chưa có q2:[tex]T=P[/tex]Một quả cầu nhỏ có m = 6g ,điện tích q = 2. 10 -7 C được treo bằng sợi tơ mảnh.Ở phía dưới nó 30 cm cần đặt một điện tích q2 như thế nào để sức căng của sợi dây giảm đi một nửa?
Bài 10 : Trong nguyên tử hiđrô (e) chuyển động tròn đều quanh hạt nhân theo quỹ đạo tròn có bán kính 5.10 -9 cm.
A, Xác định lực hút tĩnh điện giữa (e) và hạt nhân
B,Xác định tần số của (e)
thể tích quả cầu:[tex]V=\frac{4}{3}\pi.R^3[/tex]Một quả cầu có KLR = 9,8.103 kg/m3,bán kính R=1cm tích điện q= -10 -6 Cđược treo vào đầu một sợi dây mảnh có chiều dài l =10cm.Tại điểm treo có đặt một điện tích âmq0 =- 10 -6 C .Tất cả đặt trong dầu có KLR D= 0,8 .103 kg/m3 , hằng số điện môi =3.Tính lực căng của dây? Lấy g=10m/s2.
ĐIỆN TRƯỜNG :Bài 1: Cho 2 diện tích điểm q1 = 8.10-8 C ,q2 = - 2.10-8 C đặt tại hai điểm A và B cách nhau một khoảng l= 10cm.
A, Xác địnhcường độ điện trường tại C là trung điểm của AB
B, Tìm vị trí của điểm M mà tại đó cường độ điện trường bằng 0.
Bài 2:
Tại các đỉnh A và C của một hình vuông ABCD có đặt các điện tích dương q1= q3 =q.Hỏi phải đặt tại đỉnh B một điện tích q2 như thế nào để cường độ điện trường tại đỉnh D bằng 0.
ĐIỆN TRƯỜNG :Bài 3: Ba điện tích dương q1=q2 =q3 =5.10 -9Cđặt tại ba đỉnh của một hình vuông cạnh a= 30cm. Xác định cường độ điện trường tại đỉnh thứ tư.